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Hali ya Matumizi ya huduma jumuishi za 
fedha na maendeleo ya msingi

Ripoti ya Finscope Tanzania ni utafiti wa kina chini ya  sekta ya fedha uliolenga watumiaji  wa huduma 

za fedha ambao ni watanzania wenye umri wa miaka kumi na sita (16)  na kuendelea. Utafiti huu unatoa 

uelewa kuhusu kiwango cha matumizi ya huduma za fedha kwa nchi nzima; vile vile  ni kipimo sahihi 

cha uhitaji na matumizi ya huduma za fedha kwa makundi mbalimbali ya watu. Vile vile , uchambuzi 

unaotokana na ripoti ya Finscope Tanzania unabainisha  wazi  vikwazo na visababishi/viwezeshi  

vinavyochangia  matumizi ya huduma juimuishi za kifedha. Utafiti ulifanyika kwa ushirikiano baina 

ya  serikali na sekta binafsi , ukiongozwa  na Wizara ya Fedha na Mipango kwa Tanzania na Zanzibar 

pamoja na Benki Kuu ya Tanzania kwa kushirikiana na shirika la Mfuko wa Kuendeleza Sekta ya Fedha 

Tanzania (FSDT), Ofisi ya Takwimu ya Taifa pamoja na  Ofisi ya Mtakwimu Mkuu Zanzibar.

Ripoti ya Zanzibar inaangazia uchambuzi wa matokeo ya utafiti wa Finscope Tanzania 2023 kwa 

wakaazi wa Zanzibar. Hii inajumuisha kila mtanzania mwenye umri wa miaka 16 na kuendelea anayeishi 

Unguja au Pemba ambae wakati wa kukusanya takwimu za utafiti huo  aliweza kuchaguliwa kutoa 

maoni yake  kwa njia ya bahati nasibu.

Ripoti ya Finscope ya mwaka 2023 ni awamu ya tano ya mfululizo wa ripoti za Finscope Tanzania  

ambapo awamu nyingine zilifanyika mwaka  2006, 2009, 2013 na 2017. Ripoti kamili ya Finscope 

Tanzania 2023 na ripoti ya Zanzibar zinapatikana katika tovuti yetu ya www.fsdt.or.tz/finscope/
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Matumizi ya huduma jumuishi za fedha yamepiga hatua 

kwa upande wa Zanzibar. Tangu mwaka 2017, idadi ya 

watu wazima waliotengwa na huduma jumuishi za fedha 

imepungua kwa kiasi kikubwa kwa takriban theluthi 

mbili hadi 112,000 kwa mwaka 2023 kutoka 318,000. 

Kupungua kwa waliotengwa na huduma jumuishi za fedha 

kunaonesha tofauti kubwa zaidi kwa sababu idadi ya watu 

wazima imeongezeka kwa asilimia 27 katika kipindi hicho 

hicho. Kuongezeka kwa matumizi ya huduma za fedha kwa  

njia ya simu za mkononi kutoka asilimia 38 hadi asilimia 

78 na huduma za kibenki kutoka asilimia 15 hadi asilimia 

25 imechangia kwa kiwango kikubwa ukuaji wa huduma 

jumuishi za kifedha. 

Matumizi ya huduma jumuishi za fedha rasmi 
yamekua kutoka  45% hadi 82%
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Vikwazo vya kupata huduma za kifedha 
vimepungua, ingawa bado ni changamoto 
kwa baadhi ya makundi ya watu
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Kutokana na kiwango cha juu cha utegemezi, walioshiriki mahojiano ya utafiti huu   kutoka Zanzibar walikuwa aidha wanapokea fedha tu na walikuwa na 

uwezekano mdogo wa kufanya miamala ya kielekroniki au kwa wale asilimia 21 ambao wengi wao ni wanawake, utegemezi wao ulikuwa ni wa kuletewa 

bidhaa moja kwa moja na wanakaya wengine. Hii inakwamisha uwezo wao wa kumudu pesa taslim. Hata hivyo, muda mwingine wanajihusisha kwa njia 

isiyo ya moja kwa moja na mali kauli ambapo inatoa fursa ya kuweza kupata historia yao ya mikopo iliyojitosheleza- hili ni eneo la ubunifu ambalo linatakiwa 

kufanyiwa tathmini zaidi.

Ingawa wakazi wa Zanzibar wana ufahamu juu ya huduma za malipo kwa njia ya kidijitali mfano Lipa Namba na kifaa cha malipo, ni sehemu ndogo tu ya 

waliohojiwa  wamewahi kutumia huduma hizo na ni wachache zaidi huwa wanazitumia mara kwa mara. Wengi wao wanafanya malipo kwa njia ya pesa taslimu.

Matumizi ya njia za malipo kwa kidijitali sio tu itawezesha uchumi wa kidijitali lakini pia itakuza uchumi na ubunifu na pia kuongeza uelewa juu ya matumizi 

ya fedha miongoni mwa watu. Hii itawezesha hata wateja ambao wana umiliki mdogo wa mali kuweza kufanyiwa tathmini ya kupata mkopo kwa usalama.

Zanzibar imefanya maendeleo makubwa kwenye upatikanaji wa huduma za fedha. Mipango zaidi inahitajika 
kutoka kwa wadau wa sekta za serikali na binafsi ili kuhakikisha kuwa watu wengi zaidi Zanzibar wanafanya 
miamala kwa njia rasmi na wanatumia huduma za fedha ili kukuza maendeleo ya kiuchumi.
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Wahojiwa wengi kutoka Zanzibar 
wanakopa au kuweka akiba 
kwa ajili ya kurahisisha 
mzunguko wa fedha

RWF

Kwa upande wa Zanzibar, changamoto za kuweza kupata huduma zimetatuliwa kwa kiwango kikubwa kwa kuwa asilimia 100 ya watu wanaishi ndani ya 

kilomita 5 kutoka  kituo au eneo linakopatikana huduma za fedha, upatikanaji wa namba ya utambulisho wa kitaifa bado uko juu kwa asilimia 74, umiliki 

wa simu za mkononi umeongezeka kutoka asilimia 73 hadi asilimia 86, na upatikanaji wa huduma ya mtandao umeongezeka kwa kiasi kikubwa kutoka 

asilimia 39 hadi asilimia 52 na umiliki wa simu janja umeongezeka kutoka asilimia 24 hadi asilimia 39.

Hata hivyo, kuna mitazamo hasi baina ya watu ambao bado wanafikiria kuwa wanahitaji kuwa na pesa nyingi ili waweze kufungua akaunti ya benki na pia 

wanafikiri kujiunga na huduma za bima ni kujitabiria mambo mabaya. Kwa kuongezea, uwepo zaidi wa vyanzo vya kipato vya msimu au ambavyo havina 

ratiba maalum vinapelekea kukosekana kwa uthabiti wa kifedha. Vile vile kukosekana kwa uelewa kuhusu utoaji wa huduma za fedha zinazoendana na 

sheria ya dini ya Kiislam imekuwa ni kikwazo pia. 
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Uchambuzi wa matokeo ya Zanzibar unaonesha ongezeko la idadi ya watu wanaoweka akiba ambayo inaainisha ongezeko la ufahamu juu ya umuhimu wa 

kuweka akiba wakati wa hali ngumu. Hii ni kutokana na  uzoefu wa hivi karibuni uliosababishwa na janga la dunia la  la mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19, 

ambao uliathiri sekta ya utalii kwa kiasikikubwa kwa kuwa ni shughuli kuu ya kiuchumi Zanzibar.

Hata hivyo, uwekaji akiba na ukopaji bado unafanyika kwa ajili ya kurahisisha mzunguko wa fedha. Changamoto iliyopo ni kuongeza idadi ya wahojiwa 

kutoka Zanzibar ambao wanatumia fedha kwa ajili ya malengo ya maendeleo kama vile kuongeza mali au kufanya uwekezaji wenye tija ili kuwa na vyanzo 

tofauti tofauti vya  kipato.

Njia za binafsi na kijamii za kukabiliana na majanga zinatumiwa zaidi kuliko bima rasmi, kwa kuwa asilimia 8 tu ya wahojiwa kutoka Zanzibar ndio wana 

bima. Hata hivyo, sababu nyingine inayopelekea matumizi madogo ya bima ni kutokana na serikali kugharamia matibabu kwa kiwango kikubwa  ambayo 

inapelekea kutokuwa na umuhimu wa kuwa na bima ya afya, hii ni tofauti na upande wa bara.
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