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Panua mustakabali wako kifedha



FinScope Tanzania 2013 ni mzunguko wa tatu wa utafiti wa kutambua na kupima mahitaji na 
upatikanaji wa huduma za fedha miongoni mwa watu wazima waishio Bara na Zanzibar. Taarifa 
za utafiti huu zina umuhimu mkubwa kwa maendeleo yahusuyo upatikanaji wa huduma jumuishi 
za fedha: zinabainisha huduma zinazotumiwa na zisizotumiwa na watu pamoja na sababu zake; 
vikwazo vya matumizi zaidi ya huduma hizo, na tofauti zinazojibainisha kati ya mkoa na mkoa. 
Utafiti huu pia unatoa mwanga kuhusu mitazamo na mienendo ya watu, kuhusu tofauti zao 
kijinsia, kuhusu maeneo ya mijini na vijijini, mwuelekeo na uwigo wa kuchagua - vyote hivyo 
vikiwa kwenye mtazamo  uliodumu kwa miaka saba sasa.

Utafiti wa kwanza wa FinScope Tanzania ulifanyika mwaka 2006, ukifuatiwa na wa pili mwaka 
2009. Watu wazima 8,000 (wenye umri wa zaidi ya miaka 16) walishiriki katika utafiti huu kama 
sampuli ya kitaifa ya watu wote wazima. Kutokana na aina hii ya utafiti kuwa umefanyika katika 
nchi nyingi za Afrika, FinScope Tanzania inaweza kutoa ulinganifu mwuafaka kati ya Tanzania na 
mataifa mengine  katika bara hili.

Utafiti huu ni wa muhimu sana kwa taasisi za umma na binafsi kama vile: wizara, Benki Kuu ya 
Tanzania, tasnia ya huduma za fedha, kampuni zkwa simu za mkononi, washirika wa maendeleo, 
vyuo vikuu, asasi za utafiti, asasi zisizo za kiserikali na asasi za kiraia.

UTANGULIZI
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SAMPULI

Shabaha ya Sampuli 

Maeneo 800 ya kiuchunguzi, kila eneo mahojiano 10
Jumla – mahojiano 8,000

Sampuli iliyofikiwa:  

Mahojiano 7,987

Data linganifu / zilizo husianishwa:
Watu wenye umri wa miaka 16 au zaidi  – 
m 24.2 (m 21.2 mwaka 2009)

Watu wenye umri wa miaka 18 au zaidi  – 
m 23.2 (m 20.0 mwaka 2009)

Ni muhimu kuzingatia kuwa chati zote za 

mpanuko wa upatikanaji na utumiaji wa huduma 
za fedha za mwaka 2009 zimekokotolewa upya 
kwa kutumia tafsiri ya mwaka 2013. Maelezo 
kamili ya tafsiri zote yameorodheshwa mwishoni 
mwa kijitabu hiki.

Mwitikio:
 99.8%

8,000
Watu wazima

walihojiwa katika mikoa 
yote ya Bara na Zanzibar
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Kuhama kwa watu kutoka maeneo 
ya vijijini kwenda mijini kunaendelea 
kuongezeka Bara, lakini ni kwa kiasi 
kidogo kwa upande wa Zanzibar. 
Hata hivyo theluthi mbili ya watu 
wote bado wapo maeneo ya vijijini; 
kuna wanawake wengi kidogo kuliko 

wanaume nchini kote na kundi kubwa 

la watu ni wenye umri kati ya miaka 
21 na 30.

Elimu inabakia kuwa ni eneo la kutiliwa 

maanani kwa kiasi kikubwa. Watoaji wa 
huduma za fedha katika makundi yote 
wanatakiwa kutoa bidhaa/huduma kwa 

kutambua viwango vya chini vya elimu 
vya wateja walio wengi. Kama chati hii 
inavyoonyesha, theluthi mbili ya watu 
wazima wanaelimu ya msingi pekee - 
takwimu ambayo kimsingi haijabadilika 
tangu 2006.

Viwango vya elimu

IDADI YA WATU

Mgawanyo watu Mijini / Vijijini nchini kote

Msingi: jumla kuu ya watu wazima

% watu wazima 2013 % watu wazima 2009

Msingi: jumla kuu ya watu wazima

% watu wazima 2013 % watu wazima 2009

MIJINI

VIJIJINI

33.8%

%27.9

%72.1

%66.2

Wasio na elimu rasmi

Zaidi ya elimu ya msingi/sekondari 

Zaidi ya Elimu ya sekondari 

Elimu ya msingi au chini
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Karibu robo ya watu wote (5,554,717) ni wategemezi kwa wengine kama chanzo chao cha 
kipato. Idadi ya watu ambao chanzo chao cha mapato kinatokana na ajira rasmi inabakia 
kuwa ndogo (1,099,612 au 4.5%).

FinScope inaonyesha jumla ya waajiriwa rasmi kama 1,242,724 (5.1%), idadi ambayo karibu 
ni sawa na takwimu zilizotolewa na Wizara ya Kazi na Ajira. 

KIPATO

Chanzo kikubwa cha fedha

Msingi: jumla kuu ya watu 

wazima

% watu wazima 2013

Mshahara / ujira 

sekta rasmi 

Mshahara / ujira 

sekta isiyo rasmi 

Biashara binafsi Kilimo cha kujikimu Biashara ya kilimo Utegemezi kwa wengine

4.5% 2.7% 22.4% 20.6% 15.8% 22.9%
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Upatikanaji Bara na Zanzibar

Zanzibar bado iko nyuma ya Bara kwa maana ya watu wasio tumia kabisa huduma za fedha. 
Tofauti kubwa zaidi tangu 2009 ni kuongezeka kwa idadi ya watu wanaotumia huduma kutoka 
Taasisi Rasmi Zisizo Benki. - hasa  huduma kwa simu za mkononi. Hata hivyo, watu kwa upande 
wa Zanzibar wamekuwa wazitosiyo wepesi kuchangamkia fursa hii. Ni moja ya tano pekee ya watu 
wazima kwa upande wa Zanzibar ndiyo mpaka sasa wameweza kuchangamkia huduma za fedha 
kwa simu za mkononi, ukilinganisha na karibu nusu kwa upande wa Bara.

Ingawa kwa sasa nchini kuna benki tofauti zipatazo hamsini  , ikiwa ni ongezeko la benki kumi na 
moja zaidi tangu 2009 - kuna ongezeko dogo tu la jumla ya idadi ya watu wazima wanaotumia 
huduma za benki kwa upande wa Zanzibar na Bara.

Chanzo: jumla kuu ya 

watu wazima 

Chati za 2009 zimekokotolewa upya kwa kutumia tafsiri za mwaka 2013 za 

Mpanuko wa upatikanaji wa Huduma za Kifedha 

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki

B
a
ra

Z
a
n
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2013

2013

2009

2009

13.9%

9.2%

11.5%

8.5% 26.0% 59.3%6.2%

28.9% 55.3%

45.9%

6.7%

25.5% 17.1%

15.8% 26.8%43.5%

MPANUKO WA UPATIKANAJI WA HUDUMA ZA FEDHA
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Ulinganisho wa mpanuko wa upatikanaji wa huduma za kifedha 2009 & 2013, wanawake & wanaume

Kuna ongezeko dogo katika matumizi ya bidhaa/huduma za benki japo ongezeko hilo  ni dogo kwa 
wanawake kuliko kwa wanaume. Hata hivyo kuna ongezeko kubwa na la ghafla katika kutumia huduma 
rasmi zisizo za benki - mara nyingi, zikiwa ni huduma kwa simu za mkononi - kwa wote wanaume na 
wanawake. Matokeo yake, kumekuwa na kupungua kwa matumizi ya huduma zisizo rasmi na kiwango 
cha wale wasiotumia huduma yoyote ya fedha.

Msingi: jumla kuu ya 

watu wazima 

Chati za 2009 zimekokotolewa upya kwa kutumia tafsiri ya mwaka 2013 za 

Mpanuko wa upatikanaji wa Huduma za Fedha 

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki

Msingi: jumla kuu ya 

watu wazima  

Chati za 2009 zimekokotolewa upya kwa kutumia tafsiri ya mwaka 2013 za 

Mpanuko wa upatikanaji wa Huduma za Fedha 

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki

2
0
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2

0
0
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17.9%

10.1%

11.5%

7.0%

45.1%

41.1%

5.9%

14.3%

17.2%

27.1%

30.4%7.4%

22.7%

31.6%

55.6%

55.3%

Wanaume

Wanaume

Wanawake

Wanawake

Kinachovutia na cha pekee zaidi kuhusu FinScope 2013 ni taarifa ya kuongezeka kwa uwiano wa watu wazima wenye au 
wanaotumia huduma rasmi zisizo za benki. Mabadiliko haya ndiyo yaliyosababisha kupungua kwa idadi ya watu wasiotumia 
huduma yoyote ya fedha. Matumizi yanayotegemea njia au taratibu za huduma za fedha zisizo rasmi pekee yamepungua sana 
katika maeneo ya mijini, na kidogo zaidi katika maeneo ya vijijini.

Katika chati hizi, kila mshiriki wa utafiti anahesabiwa katika kundi moja tu. Washiriki wanatokea mara moja tu: iwapo wanatumia 
huduma rasmi za asasi zisizo benki au huduma zisizo rasmi lakini pia hutumia huduma rasmi za benki, watahesabiwa tu katika 
kundi la huduma rasmi; la Benki; iwapo wanatumia huduma zote mbili: rasmi zisizo za benki na zisizo rasmi, wataingizwa katika 
kundi la huduma rasmi zisizo za  benki. 

Ulinganisho wa mpanuko wa upatikanaji na utumiaji wa huduma za fedha 2009 & 2013, mijini/vijijini

2
10

3
2

0
0
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Vijijini

Vijijini

Mijini

Mijini

6.8%

27.6%

5.3%

19.0% 28.1% 44.7%8.2%

7.3% 13.7%

59.6%

51.4%

6.1% 29.0%

20.1% 34.4%38.7%
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Ulinganisho wa mpanuko wa upatikanaji na utumiaji wa huduma za fedha kwa chanzo kikuu cha mapato

Mikoa yenye kiwango kikubwa cha wasiotumia huduma za fedha 

Walioajiriwa au kujiajiri katika kilimo wanayo nafasi ndogo ya kutumia bidhaa na huduma za benki, ingawa 
upatikanaji wa huduma za fedha kwa simu za mkononi umekuwa wa msaada mkubwa kwao. Zaidi ya robo 
tatu ya walioajiriwa katika sekta rasmi wanatumia huduma za benki, wakati zaidi ya theluthi ya wakulima 
wadogo hawatumii huduma yoyote ya fedha.

19.6%

4.9%

7.1%

53.4%

36.0%

11.0%

23.6%

21.0%39.5%

16.0%

35.5%

32.5%

Wameajiriwa rasmi

Wakulima wa kujikimu / 

wadogo

Wanamiliki biashara

Kilimo Biashara ya 

kilimo

78.6% 18.4%

1.
1%

1.
9

%

Chanzo: jumla kuu ya watu wazima 

Msingi: jumla ya watu wazima kimkoa  

11.5% 17.1%25.5% 45.9%Zanzibar

Singida

Lindi

Mtwara

Mbeya

Shinyanga

Geita

Kagera

Dodoma

Rukwa

7.0% 12.3% 45.8%34.9%

6.2% 14.6%35.0% 44.1%

7.4% 13.4%35.4% 43.8%

6.6% 9.4%42.0% 42.0%

12.0% 14.5%32.0% 41.5%

3
.0

%

14.0%47.1% 35.9%

8.6% 15.6%40.0% 35.8%

8.1% 15.4%41.3% 35.1%

9.6% 29.9%26.5% 34.0%

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki
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Mikoa yenye kiwango kikubwa cha wasiotumia huduma za fedha 

Mkoa wa Kilimanjaro unabakia kileleni mwa jedwali la utumiaji wa huduma za fedha, japo 
unakaribiwa sana na Dar es Salaam iliyo kwenye nafasi ya  ya pili. ilhali, watu wa Zanzibar na 
Singida wana viwango vya juu vya kutotumia huduma za fedha. Hata hivyo, kuna ongezeko la 
kasi la idadi ya watu katika mikoa yote linatumia huduma kwa simu za mkononi ndio maana 
upatinakaji wa bidhaa na huduma za fedha unaongezeka nchini kote.

Mikoa yenye kiwango cha juu cha wanaotumia huduma za kifedha 

44.6%6.3% 30.5% 18.6%

36.1%5.4% 42.4% 16.1%

39.5%25.9% 19.0% 15.6%

53.8 %31.6% 4.8% 9.8%

70.1%16.8% 6.9% 6.2%Kilimanjaro

Dar es Salaam

50.3%16.4% 23.1% 10.3%Njombe

46.5%17.3% 23.7% 12.4%Morogoro

Iringa

Manyara

Kigoma

Mara

Ruvuma

41.3%11.1% 27.1% 20.5%

41.7%13.2% 22.0% 23.1%

Msingi: jumla ya watu wazima kimkoa  

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki
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Wale wenye uwezekano mkubwa zaidi wa kutotumia huduma za fedha ni vijana (hususan wa kike), 
wakulima, wenye kiwango cha chini cha elimu, na wale wanaowategemea wengine kifedha.

KUTOTUMIA HUDUMA ZA KIFEDHA

Ni akina nani wenye uwezekano mkubwa zaidi wa  kutotumia kabisa huduma za fedha?

83.0%

69.0%

60.6%

26.7% 18.7% 28.1%

87.6%48.1%

Watu wazima wa vijijini

Theluthi 2 za chini zaidi ya 

kiwango cha ustawi

Wanawake

Wakulima wa kujikimu/

wadogo

Vijana (chini ya miaka 30)

Kilimo Biashara ya 

Kilimo

Shule ya msingi au chini

Wategemezi

Msingi: watu wazima wasiotumia huduma za fedha% ya wasiotumia huduma za fedha
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Tanzania ina kiwango cha juu zaidi cha uwiano wa watu wanaotumia huduma rasmi za fedha kutoka taasisi zisizo 
benki kuliko nchi nyingine. Kupanda huku kwa nafasi ya ya Tanzania katika jedwali hili kumechangiwa zaidi na 
mtandao mkubwa wa utumiaji wa huduma za fedha kwa simu za mkononi. Hata hivyo, iwapo chanzo hiki hiki 
kingeondolewa na badala yake ingeangaliwa idadi ya watu wanaotumia huduma za benki peke yake, Tanzania 
ingeporomoka na kuwa karibu na Msumbiji kwenye jedwali.

Mpanuko wa upatikanaji na utumiaji wa Huduma za Fedha: Ulinganisho wa nchi mbalimbali

Msingi: jumla kuu ya idadi ya watu wazima 

(miaka 18 au zaidi) kwa kila nchi.

2009 charts have been recalculated using the 2013 definition of the Access 
Strand - Chati za mwaka 2009 zimekokotolewa upya kwa kutumia tafsiri ya 

mwaka 2013 za mpanuko wa upatikanaji na utumiaji wa Huduma za Fedha 

RSA ‘13

KENYA ‘13

NAMIBIA ‘11

BOTSWANA ‘09

LESOTHO ‘11

TANZANIA ‘13

SWAZILAND ‘11

NIGERIA ‘12

RWANDA ‘12

GHANA ‘10

ZIMBABWE ‘11

UGANDA ‘09

MALAWI ‘08

ZAMBIA ‘09

MOZAMBIQUE ‘09

75

29

62

41

38

14

44

33

23

34

26

21

19

14

12

4

38

3

18

20

44

6

10

19

7

9

7

7

9

1

11

8

4

8

23

16

13

17

30

15

24

42

19

14

9

10

25

31

33

19

26

37

40

28

44

41

30

55

63

78

Hawatumii huduma 

zozote za fedha

Wanatumia taratibu 

zisizo rasmi pekee

Wanazo/wanatumia huduma 

rasmi zisizo za benki

Wanazo/wanatumia 

huduma za benki
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W
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E

S

kigoma

Geita

Shinyanga

Simiyu
Mwanza

Mara

Kagera

Arusha

Kilimanjaro

Manyara

Dodoma

Singida

Tabora

Katavi

Rukwa
Mbeya

Iringa

Njombe

Ruvuma Mtwara

Lindi

Pwani

Dar es Salaam

Zanzibar

Morogoro

Tanga

Kwa jumla, mikoa iliyoko Kusini na Magharibi haina huduma nzuri za fedha kama maeneo mengine ya 
nchi. Karibu 40% ya watu wazima wako ndani ya umbali wa kilomita 5 kutoka tawi la benki, mashine za 
kutolea fedha benki, taasisi za huduma ndogondogo za fedha / Vyama vya Akiba na Mikopo au wakala wa 
huduma za fedha kwa simu za mkononi.

37.4% ya watu wazima wako ndani ya umbali wa 
kilomita 5 kutoka chanzo cha huduma za fedha: tawi 
la benki, mashine ya kutolea fedha benki, taasisi za 
Huduma Ndogondogo za Fedha/vyama Vya Akiba 
Na Mikopo,  na wakala wa huduma za fedha wa simu 
za mkononi.

UPATIKANAJI WA HUDUMA ZA FEDHA

Upatikanaji kijografia

Msingi: jumla kuu ya watu wazima

Vijijini Mjini
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Sekta rasmi isizo ya kibenki inajumuisha huduma za fedha kwa 
simu za mkononi, bima na wanachama wa taasisi za huduma 
ndogondogo za fedha au Vyama vya Akiba na Mikopo. Eneo 
kubwa zaidi la ukuaji limekuwa ni katika matumizi ya huduma za 
fedha kwa simu za mkononi ambapo kumekuwa na ongezeko la 

juu zaidi la kiwango cha matumizi kutoka karibu sifuri hadi 50% 
ya watu wote. Idadi ya watu wanaotumia bima, ingawa bado ni 
ndogo, lakini imeongezeka mara mbili tangu 2009, ongezeko 
ambalo kwa kiwango kikubwa limesababishwa na kuongezaka 

kwa matumizi ya bima ya tiba na afya.

MATUMIZI YA HUDUMA RASMI ZA FEDHA

Kukua kwa sekta rasmi isiyo ya kibenki

% ya watu wazima 2013 % ya watu wazima 2009

Msingi:  jumla kuu ya watu wazima

Mwanachama wa 

taasisi za huduma 

ndogondogo za fedha 

/ Chama cha Akiba na 

Mikopo.

Bima

Wanatumia huduma 

za kifedha za simu 

za mkononi

49.9%

1.1%

4.5%

4.4%

6.3%

13.0%

Ingawa matumizi ya huduma za fedha kwa simu za mkononi - kwa kulipia bili, karo na kwa ajili ya 
miamala - kwa sasa bado yako chini, matarajio ni kwamba punde tu hili ndilo eneo litakalokuwa na 
kupanuka zaidi kuliko eneo linguine katika tasnia hii.. Pia, kuna uwezekano mkubwa wa kuongezeka 
kwa huduma za akiba na mikopo zinazotumia simu za mkononi. 

Huduma za fedha kwa simu za mkononi zinavyotumika  

% ya watu wazima mwaka 2013

Kutuma fedha
Kulipa bili, karo, 

miamala ya kibiashara
Kuweka akiba au 
kutunza fedha

Kupokea fedha

Msingi: jumla kuu wa watu wazima

33.1% 37.6%

25.6% 9.9%

13



Wakati yamekuwapo mabadiliko madogo katika takwimu za vijijini kwa kipindi cha miaka minne iliyopita, idadi ya watu 
wazima wanaotumia huduma za benki nchini kote imebaki kuwa ndogo. Ingawa wanaume wengi zaidi sasa wanatumia 
benki katika maeneo ya mijini, kasi ya ongezeko kwa wanawake ni ndogo zaidi. Kumekuwa na ongezeko la 5% kwa idadi 
ya watu wazima wanaotumia huduma za benki katika kila kundi rika, isipokuwa wale wa umri wa kati ya miaka 51-60.  

MATUMIZI YA HUDUMA RASMI ZA FEDHA

Ni nini kinazuia watu wanaojishughulisha na kilimo kutumia bidhaa 
za benki? 29% ya wakulima ambao hawana akaunti za benki 
wanasema hawana mapato ya kutosha kuwa na akaunti ya benki; 
20% wanasema hawawezi kumudu kiwango cha chini cha salio 
wakati 17% wanasema benki ziko mbali sana. 

Msingi: jumla ya watu wazima kkutokana na chanzo kikubwa cha mapato

Ni akina nani wanatumia benki?

% ya watu wazima wanaotumia huduma za benki 2013

78.6%

19.6%

4.9%

7.1%

Walioajiriwa rasmi

Wanaomiliki biashara

Wakulima wa kujikimu/wadogo

Kilimo Biashara ya kilimo 

Robo ya watu wazima nchini Tanzania hupata mikopo ya 
mali kutoka vyanzo visivyo rasmi, na wachache - karibu 
mara mbili ya idadi ya mwaka 2009 – hukopa pesa kwa 
njia zisizo rasmi.

Watu wanatumiaje sekta isiyo rasmi? 

Msingi:  jumla kuu ya watu wazima

Chati zimekokotolewa upya kwa kutumia tafsiri za mpanuko 

wa upatikanaji na utumiaji wa Huduma Fedha za mwaka 2013

% ya watu wazima 2013 % ya watu wazima 2009

Kuweka akiba kwa njia zisizo rasmi 

Kukopa kwa njia zisizo rasmi

Bima isiyo rasmi (kundi)

Kutuma fedha kwa njia zisizo rasmi 

Kupata bidhaa/huduma kwa mkopo

21.6%

23.5%

21.7%

25.2%

17.3%

0.2%

10.8%

13.9%

11.4%
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Kama ilivyoonekana, matumizi ya huduma za fedha kwa simu 
za mkononi yanachagiza upatikanaji wa huduma za fedha kwa 
upande wa Bara ambapo mmoja kati ya watu wazima wawili 
amejisajili. Hata hivyo, kasi ya watu wa Zanzibar kujihusisha na 
huduma hii ni ndogo zaidi; huko ni mmoja kati ya watu wazima 
watano anayenufaika na huduma za fedha kwa simu za mkononi.

Matumizi ya huduma za fedha kwa simu za mkononi kwa Zanzibar na Bara 

Bara Zanzibar

49.9%

1.1%

%20.8

%1.2

% ya watu wazima wanaotumia 

huduma za fedha kwa simu za 

mkononi mwaka 2013

% ya watu wazima wanaotumia 

huduma za fedha kwa simuza 

mkononi mwaka 2009

Msingi: idadi jumla ya watu wazima kwa Bara na Zanzibar
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Chati hii inaonyesha suala 
la kuvutia kuhusu tabia ya 
kutumia huduma za fedha: benki 

zinatumika zaidi kwa ajili ya 
kuweka akiba, huduma rasmi 
zisizo za benki (mara nyingi ni 
kwa simu za mkononi) zinatumiwa 
kutuma fedha na sekta isiyo rasmi 
inatumika zaidi kwa ajili ya mikopo.

HALI YA MWINGILIANO WA HUDUMA ZA FEDHA KATIKA 

SEKTA MBALIMBALI

SEKTA ISIYO 

RASMI

Taratibu za usimamizi wa fedha

SEKTA 

RASMI ISIYO 

YA BENKI

Wanatumia huduma za fedha 

kwa simu za mkononi kwa 

miamala pasi na kutuma fedha

Huduma za 

kuweka akiba

Huduma za 

kutuma fedha 

Huduma za 

mikopo

Huduma za 

bima

SEKTA YA 

BENKI

Huduma za 

miamala

Huduma za 

akiba

Kutuma fedha 

kupitia benki 

Huduma za 

mikopo

Huduma za 

bima

% ya wanaotumia benki

% ya watu wazima wanaotumia 

sekta isiyo rasmi

% ya watu wazima wanaopata 

huduma rasmi zisizo za kibenki

Taratibu za 

miamala

Taratibu za 

kuweka akiba

Taratibu za 

kutuma fedha 

Taratibu za 

mikopo

Huduma za 

bima

Watu wengi wanatumia huduma mbalimbali kutoka sekta rasmi 
na isiyo rasmi ili kukidhi mahitaji yao. Watu wazima milioni 5.4 
wanatumia bidhaa na huduma rasmi zisizo za benki pekee, 
wakati milioni 5 wanatumia zote huduma rasmi zisizo za benki 
(hasa simu za mkononi) na utaratibu usio rasmi. Matumizi ya 
huduma za benki pekee yanabaki kuwa ni madogo.

WASIOTUMIA HUDUMA ZA FEDHA NI MILIONI 6.6

Mwingiliano katika matumizi ya huduma rasmi na zisizo rasmi

Msingi: jumla kuu  ya watu wazima

0.1m 5.4m

3.8m

1.4m

1.7m

5.0m0.1m
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2013

2009

MPANUKO WA UTARATIBU WA KUWEKA AKIBA

Watu huweka wapi akiba?

30.4%

11.8%

14.0%

17.2%

43.4%

41.4% 29.6%

Msingi: Jumla kuu ya watu wazima

Huweka akiba nyumbani au kwa 

rasilimali

Huweka akiba kwa njia 

isiyo rasmi pekee

Huweka akiba kwa 

njia rasmi

12.2%

Hawaweki akiba

Inaonekana wazi kwenye chati hii 
kuwa licha ya kuwapo kwa njia tofauti, 
mahali maarufu zaidi pa kuweka akiba 
ni nyumbani. Ni dhahiri, idadi ya watu 
wazima wanaoweka akiba nyumbani 
kimeongezeka toka mwaka 2009. 
Kuna ongezeko dogo sana, lakini 
ambalo ni wazi katika kukua kwa idadi 

ya waweka akiba katika taasisi zisizo 
benki, hususan simu za mkononi 
(Ikijumuisha wanaoweka akiba kwa 
namna zaidi ya moja - siyo tenganifu).

Watu wazima walio wengi (39%) huamini kuwa kuweka akiba ni “kuhifadhi fedha 

mahali ambapo huwezi kuzipata kwa urahisi na kuzitumia mara unapozihitaji” na 

sio njia ya kujiongezea utajiri/rasilimali

Kupata fedha haraka ndiko kunakochochea uchaguzi wa njia ya kuweka akiba 

(ni kichocheo muhimu zaidi cha uchaguzi kwa mujibu wa 64.9%) ya waweka 

akiba 

: Watu wengi huweka akiba nyumbani

Akiba benki

Akiba katika taasisi rasmi 

zisizo benki

Akiba kwa njia isiyo rasmi

Akiba kwa njia rasmi na 

isiyo rasmi

Akiba nyumbani

Akiba kwa njia ya rasilimali

13.0%

8.6%

25.6%

7.2%

21.6%

7.7%

70.4%

6.3%

42.9%

47.8%

25.3%

23.5%

Msingi: watu wazima wanaoweka akiba (kwa namna zaidi ya moja)

% watu wazima 2009 % watu wazima 2013 
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VIKWAZO VYA UPATIKANAJI WA HUDUMA ZA FEDHA

Vikwazo kwa huduma za benki 

Vikwazo vya kupata huduma za benki na zile zisizokuwa za benki vinawazuia 
mamilioni ya watu kupata huduma za fedha. Ukosefu wa pesa, viwango vya 
juu vya salio la chini, uelewa mdogo wa masuala ya fedha na kuishi katika 
maeneo ya pembezoni bado yanaendelea kuwa ni miongoni mwa matatizo 
makubwa katika upatikanaji wa huduma hii.

29.6% 60.4%

21.0% 8.5%

12.8% 8.3

4.5

%

%6.3

4.2

%

%

Msingi: jumla kuu ya watu wazima 

wasiopata huduma za benki

% ya watu wazima wasiopata huduma za benki 

Msingi: Jumla kuu ya watu 

wazima wasiotumia huduma za 

fedha kwa simu za mkononi.

watu wazima wasiotumia 

huduma za fedha kwa simu 

za mkononi.

Hawahitaji-hawana fedha 

za kukidhi ulazima wa 

huduma za benki

Hawana simu ya mkononi

Wapo mbali sana na mawakala 

wa huduma za pesa kwa simu 

za mkononi 

Hawajui namna ya kujisajili/

kufungua (kuanzisha) 

matumizi ya huduma

Gharama zipo juu sana

Hawawezi kuacha salio la chini 

linalohitajika

Benki zipo mbali sana

Hawajui namna ya kufungua 

akaunti ya benki

Hawaelewi faida za kuwa na 

akaunti ya benki

Vikwazo vya huduma za fedha kwa kutumia simu za mkononi

18



Vikwazo katika huduma za bima Vikwazo vya Kupata Mikopo

Miongoni mwa wasio na bima, wengi wao hawajawahi hata kusikia kuhusu 
huduma hii. Ambao wameshawahi kuisikia, wanaamini kuwa hawatamudu 
gharama zake, hawajui namna au mahali pa kupata huduma hiyo au hawaelewi 
jinsi inavyofanya kazi. 

Kwa wale wasiokopa, sababu kubwa ni hofu ya kushindwa kulipa mkopo. 
Karibu nusu yao wanasema hawataki na wala hawahitaji kukopa.

64.2% 37.5%

15.4% 35.2%

5.6% 8.0%

4.8%

Msingi: watu wazima wasio na bima 

% wasio na bima

Msingi: watu wazima wasiokopa 

% ya wasiokopa

Hawajawahi kusikia kuhusu bima/

hawajui lolote kuhusu bima
Hofu ya kushindwa kulipa mkopo

Hawakuhitaji kukopa 

Hawataki kukopa/hawaamini 

katika mikopo

Hawamudu gharama zake

Hawajui namna ya kupata/

mahali pa kupata huduma 

za bima

Hawajui inavyofanya kazi

Vikwazo vya huduma za fedha kwa kutumia simu za mkononi
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HITIMISHO

Ushahidi kutoka Finscope Tanzania mwaka 2013 unaonyesha kuwa zipo sababu nyingi za 
kuwa na matumaini. Matokeo ya utafiti yanaonyesha kupungua kwa kiasi kikubwa kwa watu 
wasiotumia kabisa huduma za fedha: mwaka 2009 watu milioni 11.7 walikuwa kwenye kundi 
hili la wasiotumia kabisa huduma za fedha, idadi ambayo imepungua kwa karibu nusu yake 
kufikia mwaka 2013. Sababu kubwa ya hali hii inayotia hamasa ni kuongezeka kwa kiwango cha 
matumizi ya huduma za fedha kwa simu za mkononi. Nusu ya idadi ya watu wazima - kiwango 
kilicho cha juu kuliko sehemu nyingine yoyote Afrika - wamejifunza namna ya kutumia mfumo 
huo na wanaendelea kunufaika na kupanuka kwa huduma zake.  

Ijapokuwa matumizi yaliyozoeleka zaidi ya huduma za fedha kwa kutumia simu za mkononi ni 
kwa kutuma pesa, kukua kwa teknolojia na ubunifu kunaanza kuonyesha  upatikanaji wa bidhaa 
na huduma mbalimbali zilizo salama, za kuaminika na nafuu. Makadirio yanaashiria kuwa, kwa 
miaka michache ijayo, watu wengi zaidi watatumia bidhaa na huduma za fedha kwa simu za 
mkononi kwa ajili ya aina mbalimbali zaidi za miamala  ya fedha. 

Kukua kwa uwanda wa huduma za bima na zinazobadilika kwa mujibu wa mahitaji 
kumesababishapelekea kuongezeka kwa umaarufu wa huduma hizo za fedha kwa kutumia simu 
za mkononi, ambazo kwa kiasi kikubwa zinahusiana na sekta ya afya. Watu wengi wanatumia 
bima kuzilinda familia zao dhidi ya gharama kubwa za huduma za afya na   malipo ya tiba.

Matumizi ya bidhaa na huduma za benki hayaongezeki kwa kiasi kikubwa. Ingawa kuna ongezeko 
la kiwango cha kuweka akiba, watu wengi wanaohitaji huduma za mikopo huzipata huduma 
hizyo kwenye sekta isiyo rasmi, na siyo sekta rasmi.  Katika maeneo ya pembezoni, ambako 
watu wengi zaidi wanaishi, ndiko kunahitaji kuangaliwa kwa karibu zaidi. Benki zinahitajika 
kutatua haya matatizo haya ya , siyo tu lile la upatikanaji finyu wa huduma, pamoja na  bali vilevile 
la suala la masharti na taratibu ngumu. Bidhaa na huduma mwafaka nyingi zaidi,  hususan kwa 
ajili ya watu waishio katika maeneo ya pembezoni, zinahitajika ili utumiaji wa huduma jumuishi 
za fedha shirikishi uwe endelevu nchini Tanzania.  
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MAANA YA ISTILAHI

Wanaotumia huduma za 

Fedha

Watu wenye umri wa miaka 16 na zaidi ambao wanamiliki/wanatumia bidhaa /huduma za fedha.

Watu wenye umri  wa miaka 16 na zaidi ambao hawatumii KABISA taratibu zozote za huduma za 
fedha - hujitegemea wenyewe/familia zao/marafiki kwa ajili ya kuweka akiba, kukopa na kutuma 
pesa; miamala yao hufanyika kwa kutimia pesa taslimu. 

Watu wenye umri wa miaka 16 na zaidi ambao wanamiliki/wanatumia bidhaa /huduma za fedha 
zinazotolewa na watoa huduma wanaosimamiwa au walio chini ya muongozo rasmi. 

Wanaotumia huduma za 
fedha zilizo rasmi

Wasiotumia huduma za 

Fedha

wanaotumia huduma za 

Fedha zisizorasmi

Rasmi 
Benki za biashara
Benki ya Posta 
Bima  

Kiwango cha juu cha 
utumiaji huduma 

Makundi  

KUNDI RIKA: Watu Wazima-miaka 16 zaidi

Vyama vya Ushirika wa 
Akiba na Mikopo (SACCOS)
Taasisi za Huduma 

Ndogondogo za Fedha 

Kampuni za utumaji fedha
Huduma za Fedha kwa simu 

za mkononi 

Kuweka akiba/vikundi vya 
mikopo

Maduka/ Mikopo kwenye 
minyororo ya thamani
Wakopeshaji binafsi
Marafiki/familia 

Kuweka akiba nyumbani/
kwa kununua rasilimali 

Rasmi kiasi 

Zisizo rasmi 

Wasiotumia

2006 / 2009

Kiwango cha juu cha 
utumiaji huduma

Makundi  

KUNDI RIKA: Watu Wazima-miaka 16 na zaidi

Za Kibenki Benki za biashara
Benki ya Posta 
Bima 
Vyama vya Ushirika wa Akiba 
na Mikopo (SACCOS)
Taasisi za Huduma 

Ndogondogo za Fedha 

Kampuni za utumaji fedha
Huduma za Fedha kwa simu 

za mkononi 

Kuweka akiba/vikundi vya 
mikopo

Maduka / Mikopo kwenye 
minyororo ya thamani
Wakopeshaji binafsi

Marafiki/familia 
Kuweka akiba nyumbani/
kwa kununua rasilimali 

Rasmi-zisizo 
za Kibenki

Zisizo Rasmi 
(za nje)

Wasiotumia 

R
A

S
M

I 

2013
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Taasisi ya kuboresha Huduma za Fedha Nchini - The Financial Sector Deepening Trust (FSDT) imegharamia 
tafiti zote za FinScope nchini Tanzania kwa : miaka ya 2006 na 2009 na sasa 2013. Lengo la FSDT ni kujenga 
uwezo na uendelevu wa sekta ya fedha ili kukidhi malengo ya biashara za kwango cha chini, ndogo ndogo, na 
za kati  (MSMEs,);  na ya masikini - waume kwa wake kwa waume pamoja kuchangia katika kukuza uchumi. Hii 
ina nafasi muhimu katika kukuza uchumi. 
FSDT imechangia katika mabadiliko ya huduma za fedha Tanzania, kama yanayoonekana kwenye utafiti wa 
mwisho wa FinScope, katika maeneo ya Mchango wa sera, sheria na taratibu; mazingira wezeshi; na utendaji 
wa watoa huduma.

FSDT ilianzishwa mwaka 2004. Kwa sasa inapata fedha kutoka kwa washirika watano wa maendeleo ambao ni: 
DFATD-Canada, DANIDA, SIDA, DFID pamoja na Mfuko wa maendeleo wa Bill na Melinda Gates. Kwa taarifa 
zaidi kuhusu FSDT, tafadhali ingia kwenye tovuti yetu: www.fsdt.or.tz  

KUHUSU FSDT
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facebook.com/FinScopeTZ

@FinScopeTz

Financial Sector Deepening Trust - Tanzania
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