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FinSc o p e  2 0 0 9

Uta ng ulizi

Utafiti huu wa pili wa FinScope unaakisi hali halisi 

kimikoa na kitaifa, na takriban wananchi 7,680 

walihojiwa. FinScope ni utafiti wa kwanza na wa 

aina yake unaochunguza mitazamo ya watumiaji 

kuhusu mahitaji na vikwazo vinavyokinza upatika-

naji wa huduma za kifedha nchini.

 

Kitini hiki kinaeleza kwa muhtasari mambo makuu 

yaliyogundulika kwenye utafiti wa 2009. Taarifa 

nzima bado haijachambuliwa kwa kina. Inaju-

muisha dondoo za fursa pana kwa yeyote mwenye 

nia ya kuelewa tasnia ya huduma za kifedha na 

watumiaji wake.

 

Chati zote zinajumuisha watu wazima kuanzia  

miaka 16 na kuendelea, isipokuwa kwa chati 

ambazo zimetolewa  ufafanuzi .
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Sa mp uli ya  FinSc o p e Sampuli yenye uwakilishi kitaifa

Ufunguo:

Sampuli za Afrika Mashariki

Miji

Tanzania

Sampuli ya utafiti huu iliainishwa na Idara ya 

Takwimu ya Taifa (NBS) na inawakilisha uwiano 

wa ukubwa halisi wa idadi ya Watanzania. Kitak-

wimu maeneo yote na mikoa inawakilishwa 

kiuwiano.
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Id a d i ya  Wa ta nza nia

Sehemu kubwa ya watu wa Tanzania ni vijana 

ambayo inaongezeka kwa asilimia 3 kwa mwaka

Kuna hali ya kupungua kwa idadi ya watu, hususan 

idadi ya wanaume, kwenye kundi la kati ya miaka 20 

– 24. Kuanzia miaka 20 kwenda juu, idadi ya watu 

inayoongezeka sana ni ya wanawake.

Tanzania ina asilimia 5 ya wanawake zaidi kuliko 

wanaume 

 

Mabadiliko ya mgawanyo wa kijinsia yamekuwa 

madogo sana ukilinganisha na mwaka 2006 ambapo 

mgawanyo huo ulikuwa ni 52% wanawake na 48% 

wanaume.

Wanaume Wanawake

Asilimia

Chati: Idadi ya watu Wanawake – Wanaume

watu wazima

Chati ya Ongezeko la Watu: umri na jinsia/asilimia
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Ta a rifa  ya  Id a d i ya  Wa tu Chati ya Idadi ya Watu wa Mijini – Vijijini

Idadi ya wakazi kulingana na makadirio ya

kitaifa ya mwaka 2009 - maeneo ya Vijijini/Mke-Mme

Mgawanyiko wa watu wa Mijini / Vijijini nchini 

unaendelea kubaki kama ule wa mwaka 2006: Zaidi 

kidogo ya robo ya watu wanaishi maeneo ya mijini, 

na pungufu kidogo ya robo tatu ya watu wanaishi 

maeneo ya vijijini.

Chati hii inaonyesha idadi halisi ya wanaume na 

wanawake wanaoishi maeneo ya mijini na vijijini.

Hali halisi au utafiti unaonyesha hakuna ongezeko 

kubwa la wahamiaji kutoka vijijini kwenda mijini 

baina ya wanaume na wanawake.

Wanawake wanawazidi wanaume kwa takriban 

watu100,000 katika maeneo ya mijini na 

700,000 maeneo ya vijijini

Vijijini       Mijini

Wanaume          Wanawake

Vijijini   Mijini



Kiwango cha Elimu kiliofikiwa

Chanzo cha Kipato
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 Elimu na  Kip a to

Elimu bado inahitaji angalizo. Elimu ya msingi 

imeshuka kwa asilimia 2.3 tokea 2006 ingawa 

elimu ya sekondari imepanda kwa silimia 4.

 

Hata hivyo, utafiti wa bajeti kwa nyumba (HBS) 

wa 2007 umeonyesha asilimia 26 ya watu kuan-

zia miaka 16 kwenda juu hawana elimu kabisa. 

Mpaka sasa hatujaangalia kwa kina mkang-

anyiko kati ya tafiti hizi mbili. Kama takwimu 

zilizoonyeshwa na HBS ni sahihi, basi hali hii 

inatia hofu zaidi. 

 

Ni asilimia 20 tu ya watu wazima wana elimu 

ya sekondari na kwenda juu. Huu bado ni 

msingi mdogo wa kuijenga jamii na uchumi 

ulio bora.

 

Watanzania bado kwa kiwango kikubwa sana 

wanategemea kilimo kama chanzo kikuu cha 

kipato, ingawa msaada kutoka kwa ndugu na 

marafiki una nafasi kubwa katika kipato cha 

watanzania wengi. Ajira rasmi imepanda toka 4% 

mwaka 2006 hadi 6% mwaka 2009.

Idadi ya watu
waliopata
elimu ya
msingi ni
asilimia 65

Waliopata
elimu ya
sekondari ni
asilimia 17 Waliopata elimu

ya vyuo ni
asilimia 2

Walio na elimu
ya juu ni
asilimia 1

Kutokana na kilimo

Ndugu & marafiki

Uendeshaji wa

biashara binafsi

Ajira isiyo rasmi

Mengineyo

Ajira rasmi

Hakuna fedha

Waliokosa elimu

kabisa ni asilimia 16



C ha ng e s in Ac c e ss stra nd

sinc e  2 0 0 6

Uwiano kati ya kiwango cha elimu na

upatikanaji wa huduma za kifedha
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Elimu na  Kip a to

Kiwango cha elimu ambacho mtu amefikia kinaone-

kana kuwa kigezo muhimu katika kuongeza uweze-

kano wa kupata huduma za fedha kutoka sekta 

rasmi au rasmi kiasi. Kiwango cha chini cha elimu ya 

mtu, kinaongeza uwezekano wa kutopata huduma 

za fedha kabisa.

Rasmi Rasmi-kiasi Siyo Rasmi Hakuna

Asiye na elimu

Elimu kidogo ya msingi

Elimu ya msingi

Elimu kidogo ya sekondari

Zaidi ya elimu ya msingi/ufundi

Sekondari

Zaidi ya sekondari, elimu ya ufundi

Elimu ya Chuo Kikuu
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Mpanuko wa Huduma za fedha 2009 - 2006 Mp a nuko  w a  Up a tika na ji w a

hud uma  za  kife d ha

Taarifa zinazotokana na Utafiti wa 2009 zinaonye-

sha idadi ya wale wanaopata huduma za kifedha 

zinazotolewa na sekta rasmi imeongezeka kwa 

asilimia 3.3 na wale wa rasmi kiasi pia imepanda 

kwa asilimia 2.2. Wale waliyo kwenye sekta isiyo 

rasmi wamepungua kwa asilimia 7.8.

 

Aidha utafiti umeonyesha kuongezeka kiasi kwa 

wale ambao hawapati kuduma kabisa (2.3%).

Maelezo ya sekta zilizotumika kuelezea mpanuko wa huduma za fedha yanapatikana 

mwisho wa kitini hiki.

Sekta Rasmi Sekta Rasmi Kiasi

Sekta Isiyo Rasmi Wasiyopata huduma (nje)
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Mp a nuko  w a  hud uma  za

kife d ha

Mpanuko wa huduma za kifedha - Kwa undani

Matumizi ya mashine za kutolea fedha (ATM) na 
akaunti mpya za kuweka akiba vimesaidia katika 
kuleta ongezeko la watu wanaopata huduma za 
fedha kutoka sekta rasmi.
 
Kuingizwa kwa taasisi nyingine zilizo rasmi kiasi 
kwenye kundi la sekta rasmi katika utoaji wa huduma 
za kifedha kumechangia kuongezeka kwa idadi ya 
watu wapatao huduma za fedha katika sekta hii. 
Huduma hizo mpya ni pamoja na M-pesa (huduma 
za kutuma na kupokea fedha kupitia kampuni za 
simu za mkononi) na mikopo mbalimbali ya nyumba 
na elimu inayotolewa na serikali ambayo haik-
upimwa katika utafiti wa awali wa mwaka 2006.
 
Kushuka kwa matumizi ya sekta isiyo rasmi ni kuto-
kana na watu kuzikataa huduma kutoka vyanzo vya 
fedha visivyo rasmi na kujiunga na mfumo usiyo wa 
kifedha.
 
Kiwango cha wale ambao hawapati kabisa huduma 
za fedha (bila kuhusisha wale wanaotegemea malipo 
yasiyo ya kifedha) kimeshuka kwa asilimia 1.4.

Benki/Bima

SACCOS

Sekta Rasmi Kiasi

Malipo yasiyo ya Kifedha

Nyinginezo 

Taasisi za Kifedha

Zisizo Rasmi

Wasiyohudumiwa kabisa

Maelezo ya sekta zilizotumika kuelezea mpanuko wa huduma za fedha yanapatikana 

mwisho wa kitini hiki.
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Watu wengi katika kundi la sekta rasmi na lile la 

waliotengwa kabisa wanaishi kwenye maeneo ya 

mijini, wakati katika maeneo ya vijijini wengi 

wako Katika makundi ya waliotengwa kabisa, 

wasiotumia malipo ya kifedha na sekta isiyo 

rasmi.

Ingawa ukweli ni kwamba asilimia kubwa ya wale 

wanaohudumiwa na sekta rasmi wako maeneo ya 

mijini (22.1%), maeneo hayo ndiyo yenye kundi 

kubwa ya wale wasiyohudumiwa kabisa (34.7%)
 

Wanaohudumiwa na Sekta isiyo rasmi wamega-

wanyika kwa kiwango sawa kati ya mijini na vijijini
 

Wengi wa wale wanaoangukia katika kundi linalot-

umia malipo yasiyo ya kifedha wako maeneo ya 

vijijini (29%), ambako malipo hutolewa kwa huduma 

au bidhaa.
 

Katika chati ya pili takwimu halisi zinatolewa. Kwa 

njia hii ni rahisi kuona uhusiano mkubwa uliopo kati 

ya wakazi wa mijini na wale wa vijiijini.

Mpanuko wa  huduma za fedha

Takwimu yakinifu Mijini/Vijijini

Benki/Bima

SACCOS

Sekta Rasmi Kiasi

Malipo yasiyo ya Kifedha

Nyinginezo 

Taasisi za Kifedha

Zisizo Rasmi

Wasiyohudumiwa kabisa

Benki/Bima

SACCOS

Sekta Rasmi Kiasi

Malipo yasiyo ya Kifedha

Nyinginezo 

Taasisi za Kifedha

Zisizo Rasmi

Wasiyohudumiwa kabisa

Mijini

Vijijini

Mijini

Vijijini

Mp a nuko  w a  hud uma  za

kife d ha

Maelezo ya sekta zilizotumika kuelezea mpanuko wa huduma za fedha yanapatikana 

mwisho wa kitini hiki.
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To fa uti za  Kimiko a

Chati hii inaonyesha mikoa minane yenye watu 

wengi wanaopata huduma za fedha kutoka sekta 

rasmi.

 

Mkoa wa Kilimanjaro si tu kwamba una 

kiwango kikubwa cha watu wanaohudumiwa 

na sekta rasmi, lakini pia una kiwango cha 

chini kwa wale walio nje. Ajabu, Kigoma ina 

kiwango cha juu cha walio kwenye sekta rasmi 

zaidi ya Iringa au Tanga.

 

Mikoa minne ya juu ni ile ambayo mtu yeyote 

angetarajia. Asilimia ndogo ya wale walio nje ya 

mfumo wa huduma za fedha mkoani Kilimanjaro 

imechangiwa kwa kiasi kikubwa na uwepo wa 

taasisi fedha ambazo ni rasmi kiasi na sekta isiyo 

rasmi.

Mikoa yenye asilimia 70 au zaidi ya wakazi walio nje

ya huduma za kifedha

Mikoa yenye zaidi ya asilimia 14 ya watu walio katika

mfumo rasmi

Sekta Rasmi Sekta Rasmi Kiasi Sekta Isiyo Rasmi Wasiyopata Huduma

Sekta Rasmi Sekta Rasmi Kiasi Sekta Isiyo Rasmi Wasiyopata Huduma



Chati: Idadi ya watu wasiopata huduma za 

fedha ki-umri kwa mwaka 2006 na 2009 
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Wa lio  nje  ya  hud uma  za  kife d ha

kuling a na  na  Umri

Kwa ujumla, idadi ya wale ambao hawapati 

huduma za kifedha imeongezeka tokea mwaka 

2006, na vijana ndiyo walioathirika zaidi. Sekta 

zote za umma na binafsi zinahitaji kuliangalia 

kwa makini zaidi kundi hili.

 

Chati hii inalinganisha idadi ya wasiopata/tumia 

huduma za kifedha katika 2006 na 2009: “Vijana” ni 

wale wenye umri kuanzia miaka 16-34 na watu 

wazima wanaanzia miaka 35 na kuendelea.

 

Idadi ya vijana walio nje ya huduma ya kifedha 

imeongezeka kwa idadi ya watu 1.2 milioni katika 

kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Tofauti na watu 

wazima, wasiopata huduma za kifedha wame-

ongezeka kwa idadi ya watu 400,000.

 

Katika kundi la vijana, kundi ambalo linaonekana 

kuongezeka zaidi ni lile la umri kati ya miaka 16 na 24.

Walio nje 2009 Walio nje 2006



Chati: Uwanda wa Fursa
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Wig o  na  mg a w a nyo  w a  

utumia ji w a  hud uma  za  kife d ha

Watu wanaweka akiba zaidi kuliko 

kukopa au kufanyia shughuli nyingine. 

Idadi ya watu wanaoweka akiba ni mara 

nne zaidi ya watu wanaokopa.

 

Mtu ambaye kwa miaka miwili iliyopita 

ameweka akiba kwa mali amefanya vizuri 

zaidi kuliko yule aliyeweka akiba kwenye 

benki.

Watu wana hulka ya kuweka akiba kwa 

watoa huduma walio katika sekta isiyo 

rasmi mara saba zaidi ya wanavyofanya 

kwenye mabenki.

 

Huduma zote za bima zinafanywa kupitia 

sekta rasmi, lakini katika ubadilishanaji 

(kwenye huduma za kifedha), kuna uwiano 

ulio sawa kati ya tasniya rasmi na isiyo rasmi. 

Mwamana

Rasmi
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Wa tumia ji w a  Be nki
Watumiaji wa benki Mijini na Vijijini 2006-2009

Mabadiliko katika matumizi ya benki kwa watu wazima

Hali halisi Idadi Mabadiliko

Wenye akaunti za benki 2006

Wenye akaunti za benki 2009

1,467,815 

1,951,310 33% 

Waliowahi kuwa na akaunti 2006 635,792 

Waliowahi kuwa na akaunti 2006 776,986 22% 

Ambao hawakuwa na akaunti 2006 19,621,136 

Ambao hawakuwa na akaunti 2009 18,262,202 -7% 

Idadi ya jumla ya watu wazima 2006 20,365,808 

Idadi ya jumla ya watu wazima 2009 22,349,432 10% 

Kumekuwepo na ongezeko kubwa la idadi ya watu 

wanaotumia huduma za mabenki: Wakati idadi ya 

watu imeongezeka kwa asilimia 10 katika miaka 

mitatu iliyopita, idadi ya watu wenye akaunti za benki 

imeongezeka kwa asilimia 33.

 

Ongezeko la asilimia 22 ya idadi ya watu waliokuwa 

wanatumia huduma za kibenki lakini wameacha hivi 

sasa linatia wasiwasi na huu ni upotevu wa fursa kwa 

mabenki.

Wanaotumia

Benki

Waliowahi

kutumia Benki

Hawajawahi

kutumia Benki

Jumla ya

watu wazima
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Vikw a zo  vya  kup a ta  hud uma  za

kife d ha

Mikopo inaonekana kana kwamba si muhimu, 
migumu kuipata au ni shida katika kuilipa.

 
Sehemu kubwa ya watu ambao hawajawahi kuomba 
mkopo wanasema ni kwa kuwa wanaogopa hawa-
tokuwa na uwezo kuilipa – ni sawa na jibu tulilolipata 
miaka mitatu iliyopita.

Sababu nyingine ambazo hazionyeshwi hapa ni 
pamoja na kutojua namna ya kuomba mkopo na jinsi 
ya kufikia vigezo vya kukopesheka.

Watu wanasema hawana fedha na vikwazo ni 
vingi kuweza kuweka akiba au kuwekeza.

 
Sehemu kubwa ya watu (26%) wanasema au hawana 
fedha za kuweka akiba au wanahisi wanakosa 
kiwango kikubwa kiasi cha kuweka akiba (hii ni 
inaweza kuchukuliwa kama ni hali ya kujitenga mwe-
nyewe).
 
Sababu kubwa ya pili ya kukosa huduma za kuweka 
akiba na kuwekeza (9% ya watu) ni gharama (au 
kimtazamo) ni kubwa sana.

Jambo la kutia moyo ni kwamba wenye kukosa imani 
ni asilimia 1 tu ya watu.

Sababu za watu kutoomba mkopo

Sababu za kutokuweka akiba na kuwekeza

Majibu mengi kwa swali moja

yanawezekana

Hofu ya kutokuwa

na fedha za 

kutosha kurejesha

mkopo

Sijawahi kuwa

na haja ya

mkopo

Sijui wapi

nitapata mkopo

Hakuna mahali

karibu pa kwenda

kupata mkopo

Siamini katika

kulipia riba

Sina dhamana

Kikwazo cha kutokuwa

na imani na taasisi

Kikwazo cha nyaraka

Kikwazo cha kukosa sifa

Vikwazo vya kijiografia

Maarifa na uelewa

Gharama, pamoja na

mlinganisho wa fursa

Kukosekana kwa fedha

za akiba au mitaji



15

Sababu ya kutokuwa na akaunti ya benki

Uelewa wa Huduma za Kifedha 2009 

Vikw a zo  vya  up a tika na ji w a  

hud uma  za  fe d ha

Watu wengi wana fedha kidogo na wanadhani 

kwamba mabenki yana masharti mengi na yako 

mbali.

 

Fursa na gharama za kuendesha akaunti ya benki 

inaweza pia kuwa kikwazo. Yeyote ambaye inambidi 

kusafiri ili akatumie huduma za kibenki ni lazima 

agharamie – gharama binafsi au muda anaotumia na 

gharama za usafiri.

 

Kukosa uelewa na elimu ni kikwazo kikubwa 

katika upatkanaji wa huduma za fedha

 

Kuna ufahamu mdogo na kiwango kikubwa cha 

kutojua juu ya huduma mbalimbali za kifedha.

 

Watu wengi wanasema wanaelewa mkopo ni nini, 

lakini chini ya asilimia 60 hawajui riba ni nini. Asilimia 

60 wanasema wanajua SACCOS ni nini, lakini ni nusu 

yao tu wanaoelewa riba ya akiba ina maana gani.

Kusikia neno au msemo na kuelewa inamaanisha nini

Akaunti ya hundi
M

-PESA

ATM

M
am

ilioni ya Kikwete

Riba ya akiba
Riba ya m

kopo
Bim

a

Akaunti ya akiba

Benki

M
ikopo

Kusikia neno au msemo na kutojua maana yake

Sijawahi kusikia neno  au msemo abadan

Vikwazo vya
kiuchumi

Vikwazo vya
gharama

Kikwazo
cha uelewa

Kikwazo cha
nyaraka

Kikwazo cha
Kukosa sifa

Kikwazo cha
ubora wa

huduma za
Kibenki

Kikwazo cha
Kukosa Imani
na Huduma



Bima

Sababu ya kutokata bima
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Bima

Sehemu kubwa ya watu hawana huduma za 

bima, na pia hawaelewi faida za kuwa na bima.

 

Huduma rasmi za bima zinajumuisha matibabu/afya, 

majengo, mikopo, magari na bima ya maisha.

 

Huduma za bima isiyo rasmi ni pamoja na huduma ya 

afya ya jamii na bima ya mazishi (kufa na kuzikana).

 

Umaskini na kutokuwa na uelewa wa huduma za 

bima vinazuia watu kujiunga na tasnia ya bima. 

Unahitajika mkakati maalum wa kuieleza

nadharia ya bima kwa umma mpana, na huduma 

zake zilenge mahitaji ya walengwa

kuhamasishwa kama wataona ina umuhimu 

kwao.

 

Suala la bima hali takiwi kuwa ndoto. Tunaweza na 

tunawajibika  kulifanya liwe sehemu ya maisha yetu. 

Hususan, watu maskini wanahitaji njia rahisi na 

nafuu za kuokoa majanga yanayowakabili.

Rasmi, 6.4% Siyo rasmi, 1.9%

Wasiyo na bima

kabisa, 91.7%

Huoni umuhimu wake

Hujawahi kufikiria

kuhusu bima

Hujui jinsi ya kukata 

bima

Hujui maana ya neno 

bima

Hujui pa kupata taarifa 

juu ya bima inapokatwa

Hujui bima na 

inavyofanya kazi

Huwezi kugharamia
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SAC C O S
Uwanachama wa SACCOS

Takwimu hizi zinaonyesha kwamba waweka akiba 

kwenye SACCOS ni wengi kwa asilimia 50 zaidi ya 

wanaokopa/wakopaji, jambo linaloashiria kuwa 

kuna fedha za ziada katika vikundi mbalimbali.

Wakopaji na wawekaji
wa akiba kwenye

SACCOS na wenye
kaunti za Benki

Wanachama

wa SACCOS

Wanaotumia
SACCOS tu na/au
vikundi ambavyo

siyo rasmi

Wanaoweka akiba

katika SACCOS

Wanaokopa toka

SACCOS



Isiyo rasmi 
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Se kta  Isiyo  Ra smi

Watu wanatumia njia mbalimbali katika tasniya 
isiyo rasmi, ingawa vikundi vya kuweka akiba 

ndiyo maarufu zaidi.
 
Asilimia 8.5 ni wana ROSCA na asilimia 3 tu ndiyo 
wana ASCA. Mpaka sasa wanahudumia watu 
wanaofikia 107,000 ingawa idadi inategemea 
kuongezeka.
 
Ingawa haionyeshwi katika chati hii, watu 135,000 
(0.6% ya watanzania) wanatumia huduma za fedha 
zitolewazo na watu binafsi.
 

Umaskini na kutokuwa na uelewa wa huduma 
hizi bado vinaendelea kuwa kikwazo kwa

shughuli za sekta hii.
 
Mpaka sasa asilimia 21% hawafahamu uwepo wa 
vikundi vya aina hii na wengine asilimia 16% hawavi-
amini vikundi hivyo au tu hawataki kujiunga navyo. 

Vikwazo hivi vinaweza tu kuondolewa kwa kuongeza 
elimu ya masuala ya fedha, pamoja na kuhakikisha 
kwamba vikundi vya kuweka akiba na kukopa 
vinaanzishwa na kufuatiliwa kiutekelezaji, pia 
kusaidiwa katika hatua za awali ( kwa kawaida  ni kwa 
kipindi cha mwaka mmoja hivi). 

ASCA, 

Zinazo

fadhiliwa 0.5%

ASCA, 2.5%

8.5%

12.6%

ROSCA: Rotating Savings & Credit Association   
ASCA: Accumulating Savings & Credit Association

Vikundi vya 

kuweka akiba.

Vikundi vya 

uwekezaji

0.8%

Sababu za kutojiunga na kikundi cha kuweka 

akiba katika sekta isiyo rasmi

People in the group steal 

your money,4%

I have not found a 

Group 4%

A group requires too 

much time,10%

I dont want to join their

activities, 16%

I dont trust them,

16%

I dont know about them,

21%

I dont have any money,

26%

0% 5% 10% 15% 20% 25%

Watu kwenye kikundi 

wataiba fedha zako

Sijapata kikundi

Kikundi kinahitaji muda 

mwingi

Hupendi kujiunga na 

shughuli zao 

Huwaamini

Huwajui

Huna fedha

0% 5% 10% 15% 20% 25%

4%

4%

10%

16%

16%

21%

26%
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Kw a  kiw a ng o  g a ni fa milia  na  

ma ra f iki ni muhimu?

Watanzania wanaoweka na kukopa kutoka kwa 

ndugu na jamaa

Watanzania wanaohudumiwa na sekta isiyo rasmi na 

wanaweka akiba na kukopa kutoka kwa ndugu na jamaa

Familia na marafiki bado wana nafasi na wachangiaji  

muhimu katika kutoa huduma za kifedha, ingawa 

takwimu za watu wanaokopa na kuhifadhi kutokana 

na vyanzo hivi imeshuka katika muda wa miaka 

mitatu iliyopita.

 

Katika sekta isiyo rasmi inayohusisha mpanuko wa 

huduma za fedha, uwekaji wa akiba na ukopaji kutoka 

kwa wanafamilia na marafiki unachangia kwa kiasi kidogo 

tu – chini kuliko huduma hizi zinavyotolewa kwa 

wananchi kwa ujumla.

 

Utegemezi wa familia na marafiki kama chanzo cha 

huduma za fedha unapungua katika kundi la wale 

wanaohudumiwa na tasnia isiyo rasmi, hali ambayo 

inajitokeza kwa jamii nzima kwa ujumla. Kuanguka huku 

kumechangia kushuka kwa kiwango cha wale 

wanaohudumiwa na tasnia isiyo rasmi.

 

Wanaokopa kutoka kwa 

ndugu  na jamaa

Wanaoweka akiba kwa

ndugu na jamaa

Wanaokopa kutoka 

kwa ndugu na jamaa

Wanaoweka akiba

kwa ndugu na jamaa

 Wanao hudumiwa na

sekta isiyo rasmi
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Simu za  Mko no ni Simu za mkononi

Takriban zaidi ya nusu ya watanzania, 

wanaokadiriwa kufikia watu wazima millioni 

13.4, wanaweza kupata huduma za simu za 

mikononi – hili ni ongezeko la asilimia 130 ikilin-

ganishwa na mwaka 2006.

 

Kuna uwezekano mkubwa wa kutumia 

teknolojia hii siyo tu kwa kufikisha malipo, lakini 

pia kwa huduma kadhaa za kifedha, ambazo 

kwa pamoja zinaweza kusaidia kupanua wigo 

wa huduma kwa kiwango kikubwa.

Hawamiliki simu ya 

mkononi bali wanatumia 

ya mtu mwingine

Wanaomiliki simu zaoWanaomiliki simu zao Jumla
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