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Je, wana aina yoyote ya
Kitambulisho?

Miaka 16 -24

Miaka 25-35

Miaka 36 na kuendelea

Benki Huduma Rasmi Zisizo Rasmi Pekee Kutengwa

Kiwango cha Upokeaji wa bidhaa za fedha

Ni nani aliyetengwa?

VIJANA  hufafanuliwa na FSDT kama watu wenye 
umri kati ya miaka 16 - 24 
ukichukulia maanani 
utegemezi kiuchumi na 
ushiriki kikamilifu kwenye 
nguvu - kazi.

Vijana huchukuliwa kuwa ni soko gumu la kuhudumia 
kwa maana ya kutoa huduma za fedha, kwani wengi wao 
hawana Vitambulisho vinavyoweza kukidhi matakwa ya 
“Mjue Mteja Wako”, pengine hii inatokana na kiwango 
cha chini cha miamala inayosababishwa na viwango 
vyao vidogo vya ushiriki kiuchumi, hivyo kutokuwepo 
kwa faida zilizo dhahiri za uwekezaji kwa watoa huduma 
wengi.

Wametengwa
kifedha75%Huunda idadi

ya watu wazima25%

Kwa upande mwingine, ni kundi la watu wanaokua ambao wanaweza 
kulelewa na kuelimishwa katika mambo ya fedha, na kulengwa kuuziwa 
bidhaa mseto ili kuwafanya wawe wateja wenye faida kwa kipindi chote 
cha maisha yao. Aidha, kama watumiaji bidhaa/ huduma wa awali kabisa, 
wana uwezo wa kunuifaika na fursa za teknolojia mpya.

Miaka 16 - 24

Miaka 25 -25

Miaka 36 na
kuendelea

14%

19%

16%

46% 5% 34%

22%

28%7%

7%51%

49%

SASA
HALI YA

VIJIJINI

TABAKA MBILI ZA CHINI KABISA

WANAWAKE

WAKULIMA NA WAVUVI

VIJANA (16-24)

WATAGEMEZI

79%

76%

55%

47%

32%

24%

Source: FinScope Tanzania 2017



Matarajio Dira

Shabaha Dhima/ Kusudio

Kuimarisha sehemu ya 
soko kwa ajili ya ukuaji 
uchumi hapo baadaye

Vijana hunufaika kutokana na 
matumizi ya mara kwa mara ya 

huduma za fedha ambazo hutolewa 
kwa kuzingatia utu na haki

Kupunguza pengo la upokeaji na 
kuongeza matumizi ya huduma 
za fedha na vijana ili wanufaike 
kutokana na huduma za fedha 

wanazotumia

Sekta ya Fedha ambayo kwao 
wadau huelewa mahitaji na tabia za 

vijana na kuchukua hatua

MKAKATI WA

VIJANA

FSDT imedhamiria kushirikiana na wadau wa umma wa huduma jumuishi za fedha 
kuchochea miradi matokeo, iliyo bunifu na inyoleta mabadiliko ili kukuza uwezeshaji 
wa vijana, kujenga uwezo na kuendeleza ujuzi.

Aidha, FSDT imeongoza miradi ya kusaidia upatikanaji wa wateja vijana ili kupata 
fedha na wingi wa wateja anuwai wa watoa huduma za fedha, kupunguza hatari na 
kuongeza ukuaji.  

FSDT imedhamiria kushirikiana na wadau wa umma wa huduma jumuishi za fedha 
kuchochea miradi matokeo, iliyo bunifu na inyoleta mabadiliko ili kukuza uwezeshaji 
wa vijana, kujenga uwezo na kuendeleza ujuzi.

Aidha, FSDT imeongoza miradi ya kusaidia upatikanaji wa wateja vijana ili kupata 
fedha na wingi wa wateja anuwai wa watoa huduma za fedha, kupunguza hatari na 
kuongeza ukuaji.  

Serikali ya Tanzania imetambua umuhimu wa vijana na kubuni Sera ya Taifa 
ya Maendeleo ya Vijana ili kuhakikisha maslahi na mahitaji ya vijana 
yanaletwa mbele ili yasikike na wadau na mikakati stahiki inatolewa. Mkazo 
wake kwenye maendeleo ya rasilimali watu hujumuisha maendeleo ya 
kilimo na Mfuko wa Maendeleo ya Vijana na kukuza mikopo ya gharama 
ndogo kwa vijana, kuinua uwezo wao kwa kiwango cha juu kabisa katika 
shughuli za uchumi, na kuwa chachu kuu kuelekea uchumi wa viwanda na 
ukuaji endelevu, na kukuza masoko ya ndani na ya kimataifa kwa bidhaa zao.

Aidha, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana iliundwa mwaka 2007 ili 
kuwaandaa vijana kubeba jukumu lao muhimu katika maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi ya Taifa kama viongozi, watoa maamuzi, wajasiriamali, wazazi 
na walezi.

Aidha, vijana pia wameainishwa katika Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano - Mpango wa II, pia katika Mkakati wa Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umasikini Zanzibar (MKUZA II) kama kizazi kinachoweza 
kufanya vizuri. Iwapo uwezo wao hautafikiwa, hii itasababisha matokeo hasi 
ya uchumi wa taifa, lakini kama utaimarishwa, itakuwa chachu kuu kuelekea 
uchumi wa viwanda na ukuaji endelevu.

Serikali ya Tanzania imetambua umuhimu wa vijana na kubuni Sera ya Taifa 
ya Maendeleo ya Vijana ili kuhakikisha maslahi na mahitaji ya vijana 
yanaletwa mbele ili yasikike na wadau na mikakati stahiki inatolewa. Mkazo 
wake kwenye maendeleo ya rasilimali watu hujumuisha maendeleo ya 
kilimo na Mfuko wa Maendeleo ya Vijana na kukuza mikopo ya gharama 
ndogo kwa vijana, kuinua uwezo wao kwa kiwango cha juu kabisa katika 
shughuli za uchumi, na kuwa chachu kuu kuelekea uchumi wa viwanda na 
ukuaji endelevu, na kukuza masoko ya ndani na ya kimataifa kwa bidhaa zao.

Aidha, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana iliundwa mwaka 2007 ili 
kuwaandaa vijana kubeba jukumu lao muhimu katika maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi ya Taifa kama viongozi, watoa maamuzi, wajasiriamali, wazazi 
na walezi.

Aidha, vijana pia wameainishwa katika Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano - Mpango wa II, pia katika Mkakati wa Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umasikini Zanzibar (MKUZA II) kama kizazi kinachoweza 
kufanya vizuri. Iwapo uwezo wao hautafikiwa, hii itasababisha matokeo hasi 
ya uchumi wa taifa, lakini kama utaimarishwa, itakuwa chachu kuu kuelekea 
uchumi wa viwanda na ukuaji endelevu.

Source: FinScope Tanzania 2017

SERA
SHERIA

37% ya vijana wengi 
wao ni tegemezi

Watoa huduma za fedha 
wengi huwalenga vijana 

kupitia akaunti zinazomilikiwa 
na walezi wao

57% hutumia pesa za simu za 
mkononi, na vijana wanaoweka 
akiba, 44% hutumia akaunti za 

simu za mkononi

25% wanatarajia kufukuzia 
taaluma amabazo zinahitaji 

elimu ya ngazi ya Chuo

54% wanamiliki simu 
ya mkononi, kati ya 

hawa 24% wana Simu 
janja

Vijana 6 kati ya 10  
wanamiliki aina fulani ya 

kitambulisho

11% amabao wanadai kumiliki 
ardhi binafsi, ni 2 kati ya 10 

wenye ushahida halisi wa 
umiliki

90% ya vijana mijini 
wanamiliki simu za 
mkononi na 52% 
wanapata intaneti


