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Utafiti huu wa pili wa FinScope unaakisi hali halisi
kimikoa na kitaifa, na takriban wananchi 7,680
walihojiwa. FinScope ni utafiti wa kwanza na wa
aina yake unaochunguza mitazamo ya watumiaji
kuhusu mabhitaji na vikwazo vinavyokinza upatika-
naji wa huduma za kifedha nchini.

Kitini hiki kinaeleza kwa muhtasari mambo makuu
yaliyogundulika kwenye utafiti wa 2009. Taarifa
nzima bado haijachambuliwa kwa kina. Inaju-
muisha dondoo za fursa pana kwa yeyote mwenye
nia ya kuelewa tasnia ya huduma za kifedha na
watumiaji wake.

Chati zote zinajumuisha watu wazima kuanzia
miaka 16 na kuendelea, isipokuwa kwa chati
ambazo zimetolewa ufafanuzi.

FinScope 2009
Utangulizi



Sampuliya FinScope sampuli yenye uwakilishi kitaifa

Sampuli ya utafiti huu iliainishwa na Idara ya
Takwimu ya Taifa (NBS) na inawakilisha uwiano
wa ukubwa halisi wa idadi ya Watanzania. Kitak-
wimu maeneo yote na mikoa inawakilishwa
kiuwiano.
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Chati ya Ongezeko la Watu: umri na jinsia/asilimia
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Asilimia

Chati: Idadi ya watu Wanawake - Wanaume
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dadiya Watanzania

Sehemu kubwa ya watu wa Tanzania ni vijana
ambayo inaongezeka kwa asilimia 3 kwa mwaka

Kuna hali ya kupungua kwa idadi ya watu, hususan
idadi ya wanaume, kwenye kundi la kati ya miaka 20
- 24. Kuanzia miaka 20 kwenda juu, idadi ya watu
inayoongezeka sana ni ya wanawake.

Tanzania ina asilimia 5 ya wanawake zaidi kuliko
wanaume

Mabadiliko ya mgawanyo wa kijinsia yamekuwa
madogo sana ukilinganisha na mwaka 2006 ambapo
mgawanyo huo ulikuwa ni 52% wanawake na 48%
wanaume.



unaendelea kubaki kama ule wa mwaka 2006: Zaidi
kidogo ya robo ya watu wanaishi maeneo ya mijini,
na pungufu kidogo ya robo tatu ya watu wanaishi

Wanawake wanawazidi wanaume kwa takriban
watu100,000 katika maeneo ya mijini na
700,000 maeneo ya vijijini

Chati hii inaonyesha idadi halisi ya wanaume na

baina ya wanaume na wanawake.

@ Vijijini @ Mijini

72.4% 27.6%

0% 10% 20% 30% 40% 50% 60% 70% 80% 90% 100%

Idadi ya wakazi kulingana na makadirio ya

E Wanaume B Wanawake

16,000,000
14,000,000+
12,000,000+
10,000,000+
8,000,000
6,000,000
4,000,000/
2,000,000
0.

Mijini



Kiwango cha Elimu kiliofikiwa
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Chanzo cha Kipato
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Mengineyo 9%

Ajira rasmi 6%

Hakuna fedha 5%
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Himu na Kipato

Elimu bado inahitaji angalizo. Elimu ya msingi
imeshuka kwa asilimia 2.3 tokea 2006 ingawa
elimu ya sekondari imepanda kwa silimia 4.

Hata hivyo, utafiti wa bajeti kwa nyumba (HBS)
wa 2007 umeonyesha asilimia 26 ya watu kuan-
zia miaka 16 kwenda juu hawana elimu kabisa.
Mpaka sasa hatujaangalia kwa kina mkang-
anyiko kati ya tafiti hizi mbili. Kama takwimu
zilizoonyeshwa na HBS ni sahihi, basi hali hii
inatia hofu zaidi.

Ni asilimia 20 tu ya watu wazima wana elimu
ya sekondari na kwenda juu. Huu bado ni
msingi mdogo wa kuijenga jamii na uchumi
ulio bora.

Watanzania bado kwa kiwango kikubwa sana
wanategemea kilimo kama chanzo kikuu cha
kipato, ingawa msaada kutoka kwa ndugu na
marafiki una nafasi kubwa katika kipato cha
watanzania wengi. Ajira rasmi imepanda toka 4%
mwaka 2006 hadi 6% mwaka 2009.



EHmU na KlpatO Uwiano kati ya kiwango cha elimu na
upatikanaji wa huduma za kifedha

Kiwango cha elimu ambacho mtu amefikia kinaone-
kana kuwa kigezo muhimu katika kuongeza uweze-
kano wa kupata huduma za fedha kutoka sekta
rasmi au rasmi kiasi. Kiwango cha chini cha elimu ya
mtu, kinaongeza uwezekano wa kutopata huduma
za fedha kabisa.

W Rasmi E Rasmi-kiasi O SiyoRasmi W Hakuna

Asiye na elimu B

Elimu kidogo yamsingi [T

Elimu ya msingi [

Elimukidogo yasekondari LT T

Zaidi yaelimuyamsingi/ufundi NINET [
Sekondari [N [

Zaidi ya sekondari, elimuya ufundi [T
Elimu ya Chuo Kikuu |5

0% 20% 40% 60% 80% 100%



Mpanuko wa Huduma za fedha 2009 - 2006

B Sekta Rasmi B Sekta Rasmi Kiasi
O Sekta Isiyo Rasmi B Wasiyopata huduma (nje)
2009 27.3%
4.3%
2006 35.1%
2.1%

Maelezo ya sekta zilizotumika kuelezea mpanuko wa huduma za fedha yanapatikana
mwisho wa Kitini hiki.

Mpanuko wa Upatikanaji wa
huduma za kifedha

Taarifa zinazotokana na Utafiti wa 2009 zinaonye-
sha idadi ya wale wanaopata huduma za kifedha
zinazotolewa na sekta rasmi imeongezeka kwa
asilimia 3.3 na wale wa rasmi kiasi pia imepanda
kwa asilimia 2.2. Wale waliyo kwenye sekta isiyo
rasmi wamepungua kwa asilimia 7.8.

Aidha utafiti umeonyesha kuongezeka kiasi kwa
wale ambao hawapati kuduma kabisa (2.3%).



Mpanuko wa huduma za
kifedha

Matumizi ya mashine za kutolea fedha (ATM) na
akaunti mpya za kuweka akiba vimesaidia katika
kuleta ongezeko la watu wanaopata huduma za
fedha kutoka sekta rasmi.

Kuingizwa kwa taasisi nyingine zilizo rasmi kiasi
kwenye kundi la sekta rasmi katika utoaji wa huduma
za kifedha kumechangia kuongezeka kwa idadi ya
watu wapatao huduma za fedha katika sekta hii.
Huduma hizo mpya ni pamoja na M-pesa (huduma
za kutuma na kupokea fedha kupitia kampuni za
simu za mkononi) na mikopo mbalimbali ya nyumba
na elimu inayotolewa na serikali ambayo haik-
upimwa katika utafiti wa awali wa mwaka 2006.

Kushuka kwa matumizi ya sekta isiyo rasmi ni kuto-
kana na watu kuzikataa huduma kutoka vyanzo vya
fedha visivyo rasmi na kujiunga na mfumo usiyo wa
kifedha.

Kiwango cha wale ambao hawapati kabisa huduma
za fedha (bila kuhusisha wale wanaotegemea malipo
yasiyo ya kifedha) kimeshuka kwa asilimia 1.4.

Mpanuko wa huduma za kifedha - Kwa undani

@ Benki/Bima O Nyinginezo

0O SACCOS @ Taasisi za Kifedha

@ Sekta Rasmi Kiasi O Zisizo Rasmi

B Malipo yasiyo ya Kifedha B Wasiyohudumiwa kabisa
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Maelezo ya sekta zilizotumika kuelezea mpanuko wa huduma za fedha yanapatikana
mwisho wa kitini hiki.



Mpanuko wa huduma za fedha
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Maelezo ya sekta zilizotumika kuelezea mpanuko wa huduma za fedha yanapatikana
mwisho wa kitini hiki.

Mpanuko wa huduma za
kifedha

Watu wengi katika kundi la sekta rasmi na lile la
waliotengwa kabisa wanaishi kwenye maeneo ya
wako Katika makundi ya waliotengwa kabisa,
wasiotumia malipo ya kifedha na sekta isiyo
rasmi.

Ingawa ukweli ni kwamba asilimia kubwa ya wale
wanaohudumiwa na sekta rasmi wako maeneo ya
mijini (22.1%), maeneo hayo ndiyo yenye kundi
kubwa ya wale wasiyohudumiwa kabisa (34.7%)

Wanaohudumiwa na Sekta isiyo rasmi wamega-

Wengi wa wale wanaoangukia katika kundi linalot-
umia malipo yasiyo ya kifedha wako maeneo ya

au bidhaa.

Katika chati ya pili takwimu halisi zinatolewa. Kwa
njia hii ni rahisi kuona uhusiano mkubwa uliopo kati



Tofautl za Kmkoa

Chati hii inaonyesha mikoa minane yenye watu
wengi wanaopata huduma za fedha kutoka sekta
rasmi.

Mkoa wa Kilimanjaro si tu kwamba una
kiwango kikubwa cha watu wanaohudumiwa
na sekta rasmi, lakini pia una kiwango cha
chini kwa wale walio nje. Ajabu, Kigoma ina
kiwango cha juu cha walio kwenye sekta rasmi
zaidi ya Iringa au Tanga.

Mikoa minne ya juu ni ile ambayo mtu yeyote
angetarajia. Asilimia ndogo ya wale walio nje ya
mfumo wa huduma za fedha mkoani Kilimanjaro
imechangiwa kwa kiasi kikubwa na uwepo wa
taasisi fedha ambazo ni rasmi kiasi na sekta isiyo
rasmi.

Mikoa yenye zaidi ya asilimia 14 ya watu walio katika
mfumo rasmi

B Sekta Rasmi @ Sekta Rasmi Kiasi  [JSekta Isiyo Rasmi B Wasiyopata Huduma
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Mikoa yenye asilimia 70 au zaidi ya wakazi walio nje
ya huduma za kifedha
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Chati: Idadi ya watu wasiopata huduma za
fedha ki-umri kwa mwaka 2006 na 2009

B Walio nje 2009 O Walio nje 2006
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Walio nje ya huduma za kifedha
kulingana na Umri

Kwa ujumla, idadi ya wale ambao hawapati
huduma za kifedha imeongezeka tokea mwaka
2006, na vijana ndiyo walioathirika zaidi. Sekta

zote za umma na binafsi zinahitaji kuliangalia
kwa makini zaidi kundi hili.

Chati hii inalinganisha idadi ya wasiopata/tumia
huduma za kifedha katika 2006 na 2009: “Vijana” ni
wale wenye umri kuanzia miaka 16-34 na watu
wazima wanaanzia miaka 35 na kuendelea.

Idadi ya vijana walio nje ya huduma ya kifedha
imeongezeka kwa idadi ya watu 1.2 milioni katika
kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Tofauti na watu
wazima, wasiopata huduma za kifedha wame-
ongezeka kwa idadi ya watu 400,000.

Katika kundi la vijana, kundi ambalo linaonekana
kuongezeka zaidi ni lile la umri kati ya miaka 16 na 24.



Wigo na mgawanyo wa
utumiaji wa huduma za kifedha

Watu wanaweka akiba zaidi kuliko
kukopa au kufanyia shughuli nyingine.
Idadi ya watu wanaoweka akiba ni mara
nne zaidi ya watu wanaokopa.

Mtu ambaye kwa miaka miwili iliyopita
ameweka akiba kwa mali amefanya vizuri
zaidi kuliko yule aliyeweka akiba kwenye
benki.

Watu wana hulka ya kuweka akiba kwa
watoa huduma walio katika sekta isiyo
rasmi mara saba zaidi ya wanavyofanya
kwenye mabenki.

Huduma zote za bima zinafanywa kupitia
sekta rasmi, lakini katika ubadilishanaji
(kwenye huduma za kifedha), kuna uwiano
ulio sawa kati ya tasniya rasmi na isiyo rasmi.

Chati: Uwanda wa Fursa

O Siyo rasmi @ Rasmi
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Watumiaji wa benki Mijini na Vijijini 2006-2009 Watumiaji wa Benki

Hali halisi Idadi Mabadiliko

Wenye akaunti za benki 2006 1,467,815

Wenye akaunti za benki 2009 1,951,310 33%

Waliowahi kuwa na akaunti 2006 635,792

Waliowahi kuwa na akaunti 2006 776,986 22%

Ambao hawakuwa na akaunti 2006 19,621,136

Ambao hawakuwa na akaunti 2009 18,262,202 7% Kumekuwepo na ongezeko kubwa la idadi ya watu
wanaotumia huduma za mabenki: Wakati idadi ya

Idadiya jumia ya watu wazima 2006 20,368,608 watu imeongezeka kwa asilimia 10 katika miaka

\dadi ya jumia ya watu wazima 2009 22,349,452 10% mitatu iliyopita, idadi ya watu wenye akaunti za benki

imeongezeka kwa asilimia 33.

Mabadiliko katika matumizi ya benki kwa watu wazima Ongezeko la asilimia 22 ya idadi ya watu waliokuwa

2006 2009 wanatumia huduma za kibenki lakini wameacha hivi
25,000,000- sasa linatia wasiwasi na huu ni upotevu wa fursa kwa
mabenki.
20,000,000
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10,000,000
5,000,000
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Benki kutumia Benki kutumia Benki watu wazima



Vikwazo vya kupata huduma za
kifedha

Mikopo inaonekana kana kwamba si muhimu,
migumu kuipata au ni shida katika kuilipa.

Sehemu kubwa ya watu ambao hawajawahi kuomba
mkopo wanasema ni kwa kuwa wanaogopa hawa-
tokuwa na uwezo kuilipa - ni sawa na jibu tulilolipata
miaka mitatu iliyopita.

Sababu nyingine ambazo hazionyeshwi hapa ni
pamoja na kutojua namna ya kuomba mkopo na jinsi
ya kufikia vigezo vya kukopesheka.

Watu wanasema hawana fedha na vikwazo ni
vingi kuweza kuweka akiba au kuwekeza.

Sehemu kubwa ya watu (26%) wanasema au hawana
fedha za kuweka akiba au wanahisi wanakosa
kiwango kikubwa kiasi cha kuweka akiba (hii ni
inaweza kuchukuliwa kama ni hali ya kujitenga mwe-
nyewe).

Sababu kubwa ya pili ya kukosa huduma za kuweka
akiba na kuwekeza (9% ya watu) ni gharama (au
kimtazamo) ni kubwa sana.

Jambo la kutia moyo ni kwamba wenye kukosa imani
ni asilimia 1 tu ya watu.
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Sababu ya kutokuwa na akaunti ya benki
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Uelewa wa Huduma za Kifedha 2009

O Kusikia neno au msemo na kuelewa inamaanisha nini
@ Kusikia neno au msemo na kutojua maana yake
B Sijawahi kusikia neno au msemo abadan

100% T
80%
60%
40%
20%
0%

Vikwazo vya upatkanaji wa
huduma za fedha

Watu wengi wana fedha kidogo na wanadhani
kwamba mabenki yana masharti mengi na yako
mbali.

Fursa na gharama za kuendesha akaunti ya benki
inaweza pia kuwa kikwazo. Yeyote ambaye inambidi
kusafiri ili akatumie huduma za kibenki ni lazima
agharamie — gharama binafsi au muda anaotumia na
gharama za usafiri.

Kukosa uelewa na elimu ni kikwazo kikubwa
katika upatkanaji wa huduma za fedha

Kuna ufahamu mdogo na kiwango kikubwa cha
kutojua juu ya huduma mbalimbali za kifedha.

Watu wengi wanasema wanaelewa mkopo ni nini,
lakini chini ya asilimia 60 hawajui riba ni nini. Asilimia
60 wanasema wanajua SACCOS ni nini, lakini ni nusu
yao tu wanaoelewa riba ya akiba ina maana gani.



Bima

Sehemu kubwa ya watu hawana huduma za
bima, na pia hawaelewi faida za kuwa na bima.

Huduma rasmi za bima zinajumuisha matibabu/afya,
majengo, mikopo, magari na bima ya maisha.

Huduma za bima isiyo rasmi ni pamoja na hudumaya
afya ya jamii na bima ya mazishi (kufa na kuzikana).

Umaskini na kutokuwa na uelewa wa huduma za
bima vinazuia watu kujiunga na tasnia ya bima.
Unahitajika mkakati maalum wa kuieleza
nadharia ya bima kwa umma mpana, na huduma
zake zilenge mabhitaji ya walengwa
kuhamasishwa kama wataona ina umuhimu
kwao.

Suala la bima hali takiwi kuwa ndoto. Tunaweza na

tunawajibika kulifanya liwe sehemu ya maisha yetu.

Hususan, watu maskini wanahitaji njia rahisi na
nafuu za kuokoa majanga yanayowakabili.

©
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Rasmi, 6.4%

Siyo rasmi, 1.9%

Sababu ya kutokata bima

Huoni umuhimu wake
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Uwanachama wa SACCOS

SACCOS

Wakopaji na wawekaji
wa akiba kwenye

SACCOS na wenye SR

kaunti za Benki

Wanachama 725,555

wa SACCOS Takwimu hizi zinaonyesha kwamba waweka akiba

Wanaotumia i i ilimi idi
saanaotumia oo kwenye SACCOS ni wengi kwa a.S|I|m|a 50 zaidi ya
vikundi ambavyo ’ wanaokopa/wakopaji, jambo linaloashiria kuwa

siyo rasmi . . . . . .

kuna fedha za ziada katika vikundi mbalimbali.

Wanaoweka akiba 600,974
katika SACCOS

Wanaokopa toka
SACCOS 440,823




Sekta Isiyo Rasmi

Watu wanatumia njia mbalimbali katika tasniya
isiyo rasmi, ingawa vikundi vya kuweka akiba
ndiyo maarufu zaidi.

Asilimia 8.5 ni wana ROSCA na asilimia 3 tu ndiyo
wana ASCA. Mpaka sasa wanahudumia watu
wanaofikia 107,000 ingawa idadi inategemea
kuongezeka.

Ingawa haionyeshwi katika chati hii, watu 135,000
(0.6% ya watanzania) wanatumia huduma za fedha
zitolewazo na watu binafsi.

Umaskini na kutokuwa na uelewa wa huduma
hizi bado vinaendelea kuwa kikwazo kwa
shughuli za sekta hii.

Mpaka sasa asilimia 21% hawafahamu uwepo wa
vikundi vya aina hii na wengine asilimia 16% hawavi-
amini vikundi hivyo au tu hawataki kujiunga navyo.

Vikwazo hivi vinaweza tu kuondolewa kwa kuongeza
elimu ya masuala ya fedha, pamoja na kuhakikisha
kwamba vikundi vya kuweka akiba na kukopa
vinaanzishwa na kufuatiliwa kiutekelezaji, pia
kusaidiwa katika hatua za awali ( kwa kawaida ni kwa
kipindi cha mwaka mmaoja hivi).

Isiyo rasmi

ROSCA: Rotating Savings & Credit Association Vikundi vya

ASCA: Accumulating Savings & Credit Association  |kuweka akiba,
12.6%

ROSCA,
8.5%

ASCA, 2.5% ASCA, Vikundivya
Zinazo uwekezaji
- fadhiliwa 0.5% 0.8%

Sababu za kutojiunga na kikundi cha kuweka
akiba katika sekta isiyo rasmi

Watu kwenye kikundi 4%
wataiba fedha zako
R

Sijapata kikundi

Kikundi kinahitaji muda
mwingi 10%
Hupend! kujiunga na 16%
shughuli zao

Huwaamini
16%

Huwajui
| 21%

Huna fedha

0% 5% 10% 15% 20% 25%



Watanzania wanaoweka na kukopa kutoka kwa
ndugu na jamaa
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Watanzania wanaohudumiwa na sekta isiyo rasmi na
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sekta isiyo rasmi kwa ndugu na jamaa

kwa ndugu na jamaa

Kwa kiwango gani famiia na
mavafiki ni muhimu?

Familia na marafiki bado wana nafasi na wachangiaji

muhimu katika kutoa huduma za kifedha, ingawa

takwimu za watu wanaokopa na kuhifadhi kutokana

na vyanzo hivi imeshuka katika muda wa miaka
mitatu iliyopita.

Katika sekta isiyo rasmi inayohusisha mpanuko wa
huduma za fedha, uwekaji wa akiba na ukopaji kutoka
kwa wanafamilia na marafiki unachangia kwa kiasi kidogo
tu — chini kuliko huduma hizi zinavyotolewa kwa
wananchi kwa ujumla.

Utegemezi wa familia na marafiki kama chanzo cha
huduma za fedha unapungua katika kundi la wale
wanaohudumiwa na tasnia isiyo rasmi, hali ambayo
inajitokeza kwa jamii nzima kwa ujumla. Kuanguka huku
kumechangia kushuka kwa kiwango cha wale
wanaohudumiwa na tasnia isiyo rasmi.



Simu za Mkonon

Takriban zaidi ya nusu ya watanzania,
wanaokadiriwa kufikia watu wazima millioni
13.4, wanaweza kupata huduma za simu za
mikononi - hili ni ongezeko la asilimia 130 ikilin-
ganishwa na mwaka 2006.

Kuna uwezekano mkubwa wa kutumia
teknolojia hii siyo tu kwa kufikisha malipo, lakini
pia kwa huduma kadhaa za kifedha, ambazo
kwa pamoja zinaweza kusaidia kupanua wigo
wa huduma kwa kiwango kikubwa.

Simu za mkononi
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TAASISI YA UTAFITI WA MASUALA YA UCHUMI NA JAMII (ESRF)

Ezgn¥

Taasisi ya Utafiti wa Masuala ya Uchumi na Jamii (ESRF) ni huru, isiyo ya faida, taasisi isiyo ya kiserikali hapa Tanzania iliyosaji-
liwa mwaka 1993. Taasisi ilianzishwa kutokana na haja iliyokuwepo ya kuendeleza uwezo wa kitaasisi katika masuala ya
uchambuzi wa sera na kukuza uwezo wa uendeshaji. ESRF imesajiliwa kama taasisi ya uchambuzi na utafiti ikiwa na mamlaka
ya kuendesha tafiti za kijamii na kiuchumi, kujenga na kuendeleza uwezo wa nguvukazi watu na taasisi kwenye masuala ya
tafiti za kiuchumi na kijamii na kutoa ushauri kwenye nyanja za maendeleo ya jamii na uchumi.

Ikiwa kama moja ya taasisi muhimu za utafiti, ESRF ilichambua taarifa na takwimu za Utafiti ya FinScope 2006 na hivi sasa
imeanza uchambuzi wa Utafiti wa 2009. ltaangalia takwimu zinazohusiana na wizara, idara na mamlaka za serikali, elimu ya
juu na taasisi za utafiti.

Machapisho yetu yote yanapatikana kwenye ofisi zetu za ESRF na mengine kwenye tovuti yetu. Unaweza kuchangia kwenye
mijadala ya masuala ya fedha, sera, uchumi na kijamii kupitia tovuti hii. Aidha ESRF inaendesha jukwaa la majadiliano kwenye:
www.taknet.or.tz

Ofisi za ESRF zipo katika Kiwanja Na. 51 Mtaa wa Uporoto, (Pembezoni mwa Barabara za Ali Hassan Mwinyi), Viunga vya Ursino

P.O Box 31226, Dar es Salaam, Tanzania
Tel: (255-22) 2760260, 2760751/2, 2760758, Fax: (255-22) 2760062
Mobile: (255-754) 780133

Email: esrf@esrf.or.tz
Website: www.esrf.or.tz

MSAMIATI

Rasmi: Pamoja na watu wenye akaunti au waliyo na uhusiano na tasisi za kifedha kama vile benki za bishara, benki za kijamii au kampuni
za bima ambazo zinasimamiwa na mdhibiti mkuu wa taasisi za huduma za fedha.

Rasmi nyinginezo: Zinajumuisha watu wanaotumia huduma kutoka kwenye taasisi rasmi kama vile mifuko ya akiba ya wafanyakazi,
kampuni za karadha ambazo hazisimamiwi na Benki Kuu ya Tanzania au Kamishna wa Bima.

RASMI KIASI

Vyama vya Kuweka na Kukopa SACCOS: inajumuisha watu wanaotumia huduma kutoka kwenye vikundi hivi ambavyo vimesajiliwa
rasmi lakini havisimamiwi na mdhibiti mkuu wa huduma za fedha nchini.

Rasmi Kiasi-Taasisi za Mikopo

Inajumuisha watu wanaotumia huduma kutoka kwenye taasisi za mikopo zilizosajiliwa lakini hazisimamiwi na mdhibiti mkuu wa huduma
za fedha kama vile Benki Kuu.

Rasmi kiasi nyinginezo: Inajumuisha watu wanaotumia huduma kutoka kwenye taasisi ambazo si SACCOS na taasisi za mikopo. Taasisi
hizi zina taratibu rasmi lakini hazisimamiwi na mdhibiti wa taasisi za fedha. Kundi hili linajumuisha M-Pesa na mikopo ya serikali ya
nyumba na elimu.

SIYO RASMI

Inajumuisha watu wanaotumia huduma zinazotolewa na taasisi zisizo rasmi. Mfano:-vikundi vya vibati, benki za vijijini (VICOBA), Vyama
vya Vijiji vya Kuweka na Kukopa (VSLA), vikundi mbalimbali vya kijamii vya kuweka akiba, ndugu na marafiki, biashara ndogondogo na
wakopesha fedha.

WALIO NJE YA HUDUMA ZA KIFEDHA

Wasiotumia Fedha: Inajumuisha watu wasiyopatiwa huduma na makundi yote yaliyo orodheshwa hapo juu. Kundi hili pia linajumuisha
watu wanaoweka akiba na kukopa, wanaokopesha au kutoa mikopo lakini wanafanya hivyo bila ya kutumia fedha (mali kwa mali).
Wasiohudumiwa: Inajumuisha watu wasiyojihusisha au kupewa huduma na makundi yote yaliyoorodheshwa hapo juu.

DGROUP TOVUTI

KAMPUNI YA USHAURI WA MASUALA YA MAENDELEO (DPC)

Ofisi za DPC ambayo ndiyo iliyoratibu tafiti za FinScope 2006 na 2009 zipo Jijini Dar es Salaam.

% -

\/|FINscope  ai
U\ <
& www.finscope.dpc-tz.com

Tovuti hiyo ina taarifa nyingi sana juu ya tafiti za FinScope, hususan juu ya Tanzania.
Aidha DCP inatoa huduma za uchambuzi wa kina na kutoa taarifa maalum kulingana na mahitaji binafsi.

Tafadhali tembelea tovuti (blogi) yetu mpya : http://finscope-at-dpc.blogspot.com. Blogi hii ni hai, inavutia na inajumuisha
taarifa mpya za kumbumbukumbu kwenye mtandao.

Tunawasilisha taarifa muafaka zinazohusiana na FinScope na kukukaribisha wewe utoe maoni yako, uchangie na
kubadilishana mawazo.

Unaweza kuwasiliana nasi kwa kujisajili na FinScope kwenye tovuti ya DPC kwa kutuandikia kupitia info@dpc-tz.com
au kwa kutupigia simu namba +255 (0)22 260 0674.

MFUKO WA KUBORESHA HUDUMA ZA KIFEDHA NCHINI (FSDT)
=S N

Mfuko wa Kuboresha Huduma za Kifedha Nchini

Mfuko wa Kuboresha Huduma za Kifedha Nchini (FSDT) ndiyo uliyogharimia tafiti zote za FinScope 2006 na 2009.

Mfuko huo ulizinduliwa mwaka 2005. Hivi sasa unafadhiliwa na serikali za nchi sita za: Kanada, Uingereeza, Uholanzi, Sweden
na Denmark, wakishirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Benki Kuu ya Tanzania pia inajumuishwa katika
utendaji wa FSDT kwa kuwakilishwa katika ngazi ya bodi ya wakurugenzi.

Lengo kuu la FSDT ni kusaidia kuwezesha watu wengi zaidi na wenye biashara ndogo ndogo kupata huduma za kifedha hapa

mfuko. Lengo hili pia lina uhusiano na Mkukuta na Mpango wa Serikali wa Kurekebisha Sekta ya Fedha nchini.

Kwa taarifa zaidi juu ya FSDT, tafadhali tembelea tovuti yetu: www.fsdt.or.tz

Kwa taarifa zaidi juu ya Tafiti za FinScope 2006 na 2009 tafadhali ingia katika jukwaa la FinScope Tanzania (dgroup):
http://dgroups.org/groups/FinScope-Tanzania

Hata hivyo hii ni tovuti kwa ajili ya wanachama waliosajiliwa tu, hivyo unakaribishwa ujiunge. Tafadhali fuatilia njia
iliyoonyeshwa hapo chini ili uweze kuingia kwenye jukwaa. Utapata taarifa mpya zaidi juu ya FinScope 2009, na
kufanikiwa kuingia kwenye majadiliano na wadau wenzako kuhusiano na utafiti huo. Aidha nyaraka mbalimbali
ikiwa ni pamoja na makala mbalimbali, mahojiano na taarifa zilizotolewa kwa vyombo vya habari zinahifadhiwa
katika tovuti hiyo ambayo inahuishwa mara kwa mara.

Kitabu cha FinScope 2006 pia kinapatikana katika tovuti hii, ambako uchambuzi wa kina uliopangiliwa kulingana
na mada pia umehifadhiwa.
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