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1. Utangulizi kuhusu  FinScope 
Utafiti wa FinScope ulianza mwaka 2006 na kukamili ka mwaka 2007 kufuat ia 
zabuni iliyotolewa  na FSDT. Ni utafiti wa kwanza wa aina yake kitaifa 
uliochunguza mahitaji na vi kwazo vinavyozuia fursa ya upatikanaji wa huduma 
za ki fedha Tanzania Bara na visiwani Zanzibar kwa wateja. 
 

Kitabu hiki cha elektroniki ni katika jitihada ya kuelezea kwa kifupi  na ufasaha 
mchakato mzima na matokeo ya utafiti wa FinScope uliofanyika Tanzania. Kati 
ya mwezi Mei na Juni 2007, FSDT iliendesha mfululizo wa warsha kwa ajili ya 
kueneza taarifa zinayohusiana na utafiti huo kwa wadau mbalimbali. Sura ya 1 
hadi ya 9 zimejumuisha mada mbalimbali zilizo wasilishwa kwenye  warsha hizo 
pamoja na nukuu za  majadiliano yaliyof uatia, zikitoa mchanganuo wa manufaa 
katika nyanja mbalimbali  za ki sekta na soko la ndani la fedha. Kila warsha 
ililenga katika nyanja mahususi ya soko na kil a moja ya warsha hizo imeelezewa 
vizuri katika sura ya 10 hadi ya 16 hapo chini, ikiwa ni pamoja na majum uisho 
na muhtasari wake. 
 

FinScope Tanzania ili jielekeza kiutafiti katika kundi la watu 5,000 wenye umri 
wa miaka 16 na zaidi linalowakilisha wateja ki taifa. Majibu yao 
yamechambuliwa  na kutoa tunu ya hazina ya taarifa juu ya m itazamo yao 
kuhusiana na huduma za kifedha  hapa nchini. Kwa mfano tunapata taswira ya 
kuwa ni  watu wangapi wanafaidika na huduma hizo kiuhakika na wangapi  
wametengwa na kuachwa kando. Taarifa zinatambulisha mapungufu katika 
soko kama yanavyoonekana na watumiaji . Aidha, taarifa za kinagaubaga 
zinaonyesha fursa zilizopo na namna ya kupanua wigo wa masoko ili  watu  na 
taasisi nyingi  zaidi ziingie kwenye  soko na kutoa huduma . 
 

Uchambuzi unaweza kunyambuliwa katika sehemu  ndogo ndogo na mitazamo 
tofauti ili kutoa taarifa maalum juu ya vikundi vidogo au vikubwa , au vya watu 
wanaoishi vijijini au mijini. Kwa mfano, unaweza ku ona mtazamo kuhusu utoaji 
wa huduma za kifedha kwa wanawake wa rika  fulani ambao ni wanachama wa 
SACCO huko Bukoba au ni wanaume wangapi kule Zanzibar wanaochukua 

Sura ya 

1 
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mikopo kutoka katika benki au Asasi za Huduma ndogondogo za ki -fedha. Mtu 
akiwa  na taarifa za aina hii, tasnia ya huduma za kifedha anaweza kurekebisha 
bidhaa zake kulingana na mahitaji ya wateja na kujiandaa ili kuvutia wateja 

wengi zaidi  siku za usoni. 
 

Kitabu hiki cha elektoriniki sio mchanganuo kamili wa takwimu  zote 
zili zokusanywa wakati utafiti ulipokuwa unafanyika. Ni sehemu tu ya mambo 
mengi yaliyo fanyiwa  mchanganuo na kuwasilishwa kwa matumizi ya jumla. 
Mchanganuo, wenye udondozi unaochunguza maeneo maalum na ya kuvutia 
katika sekta za masoko binafsi, pia unaweza kuandaliwa. Wale wenye haja na 
wanaovutiwa kujieleimisha zaidi wanapaswa kuwasiliana na ofisi  ya FSDT kwa 
simu namba 022 2129061.   
 

1.1 FinScope ni nini  
 

¶ Huu ni Utafiti wa kwanza wa kitaifa u lioangalia  utambuzi wa wat eja wa 
huduma za kifedha  
ï Maoni binafsi ya watu kuhusu usimamizi wa shughuli za fedha 

kwa jumla  
ï Hudum a rasmi na isiyo rasmi 
ï Sifa, silica, utashi na tabia 

 

¶ Mkabala aminika, wenye nguvu na wa kisayansi   

¶ Muonekano wa  soko ð kutoka matajiri hadi masikini kwa uelewa sahihi 
wa hali ya soko. 

¶ Ithibati ya u tifiti wa kimataifa barani Afrika uliothibitika  

¶ Mchango wa Serikali katika kus aidia na kuanzisha shughuli  za maendeleo  

¶ Utambulisho wa  watoa huduma za kibiashara (pamoja na Watoa 
Huduma Ndogo za Kifedha), AZISE  na wa shirika  wa maendeleo 
kuvumbua huduma na bidhaa  

¶ Maamuzi ya upangaji na ku ingilia  kati zi nazolenga kwenye makundi na 
sehemu maalum za soko. 

 
Huu ulikuwa utafiti wa kwanza kuweza kumwuliza mtu wa kawaida anafanya 
nini ili kupata na kuzisimamia fedha zake, na maoni yake kuhusu upatikanaji wa 
huduma za kifedha, au kwa nini hawazipati? Utafiti unajumuisha Zanzibar 

pamoja na Tanzania Bara. 
 

Utafiti umetumia mbinu zilizothibitishwa kisayansi; ambazo kwa mara ya 
kwanza zilitumika Afrika Kusini na, baadaye, katika nchi nyingine kadhaa 
kusini mwa Afrika. Hivi karibuni, zimeenezwa pia katika nchi za Zambia, Kenya 
na Uganda. 
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FinScope inaainisha misingi ya upimaji wa wigo wa fursa ya kupata huduma za 
kifedha, vikwazo na changamoto za asili katika upatikanaji wa huduma hizo.  
 

Takwimu kutokana na utafiti zinaweza kuchanganuliwa kutoka nyanja zaidi ya 
moja na sura katika kitabu hiki cha elektroniki  (e-book) inatoa sehemu ya 
maarifa kutoka hazina ya utajiri wa taariifa zinazoweza kupatikana kwa 
watumiaji wa FinScope. 
 

Takwimu zilizochambuliwa zitatusaidia kuelewa sura ya soko la taasisi za 
kifedha, umbile lake na muundo wa soko kama linavyoonekana kw a watumiaji. 
Kupitia njia hii, tunaweza kuainisha watumiaji kwenye msitari wa upanuzi wa 
fursa ya kupata huduma za kifedha. Baada ya kufanya hivyo, inaonekana 
dhahiri kwamba kuna haja kubwa ya mchanganuo wa kina na kuangalia 
mahitaji ya kijamii na kiuchumi  ya watu unahitajika.   
 

1.2 Mbinu za utafiti (Methodolojia)  
 
Methodolojia  ¶ Utafiti wa ubora  

¶ Utafiti wa kiasi  

Sampuli  ¶ Sampuli Kuu ya Mango wa Kitaifa ð makisio ya 

kitaifa  

¶ Orodhesheka na chagulika ya wajibuji hojaji 
iliyofanya na Idara Kuu ya Takwimu ya Kitaifa  

¶ Umri wa miaka 16+ 

Sampulo 
ilifanikishwa  

¶ 4,962 

¶ Matokeo yamerekebishwa na chomozeka ya jumla 
ya idadi ya watu  

Eneo la kutolewa 
taarifa 

¶ Mjini / Vijijini  

Kiwango cha 
Kuaminika  

¶ Asilimia 95  

Tarehe za uchunguzi 
katika maeneo 

¶ Agosti ð Septemba 2006 
 

 

¶ Mbinu (Methodolojia) ð Jaribisha dhana katika vikundi vya mazungumzo 
vilivyokuwa na mtazamo mmoja pamoja ni vidadisi  

 

¶ Maandalizi ya Sampuli ð Sampuli Kuu ya mpango kwa ajili ya makisio ya 
kitaifa  

 



F I N S C O P E  K I T A B U  C H A  E L E C T R O N I K I                              

 

4 

 

¶ Kuaminika -  Muda wa kati ð Na usahihi wa asilimia 95 wa takwimu za 
FinScope utaruhusu kukadiria makisio ya kitaifa  

 

¶ Eneo la kutolewa Taarifa ð mazingira na jinsia  
 
Madhumuni ya warsha ni nini?  

 

¶ Ushirikiano katika kupokea matokeo ð jambo linalofanikisha kujifunza  

¶ Ushiriki katika majadiliano  

¶ Vichocheo vya mabadiliko na uvumbuzi  

¶ Msaada katika kuanzisha masoko yenye kuleta manufaa  

¶ Mtingishiko katika miundo ya masoko  
 

FinScopeni ninié? 
Ingilika kati masoko iliyogawanyika

AKIBA                         Huduma za

Kijamii

MIAMALA YA KIBENKI Ruzuku

MIKOPO                         Misamaha ya

kodi

UGHARAMIAJI NYUMBA   

UGHARAMIAJI JASIRIAMALI       Msaada wa

kimaendeleo

BIMA

UTOAJI WA MASOKO
UOAJI WA 

DOLA

?

 
Chati 1-1: FinScope ni nini? Ingilika kati masoko iliyogawanyika  

 
Serikali ina dhima mbalimbali muhimu, pamoja na kinga ya usalama kwa 
masikini.  
 
Watoa huduma za kifedha hawawezi kutegemewa kuwafikia jumla ya idadi 
wote kwa asilimia 100; kwani inafika mahali ambapo itakuwa hailipi kwao kutoa 
huduma hizo. Kwa uchumi timam u na maeneo ya masoko yanayofanya kazi 
vizuri, mbinu ni kuwa na sehemu iyo toa huduma kuwa ndogo iwezekanavyo.  
 
Chati inaonyesha mfululizo wa mifano ya mwingiliano  kati ya sekta ya umma na 
binafsi inavyowezekana bila ku jaribu kuonyesha vipaumbele.  
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FinScope inatoa mwendelezo - sura ð kwenye msitari wa soko na inaruhusu 
kuingilia kati kama iliyoelekezwa katika makundi maalum na maendeleo kwa 
wadau  wahusika wote ð Serikali, wabia wa maendeleo (pamoja na FSDT), na, 

mwisho katika orodha lakini siyo kwa umuhimu, watoa huduma za kibiashara.  
 

Hii haina budi kuwa jitihada za pamoja. Kama mshiriki yoyote hataki kujiunga 
na jitahada hii, yote itadhoofika, na kwa kiasi kidogo itachukua muda mrefu 
zaidi kuleta matunda; na inaweza kushindwa.  
 

Kuyawezesha masoko ya kifedha yafanye kazi vizuri, hasa kuwahudumia 
masikini, kunahitaji ufumbuzi wa busara na kutoa hoja ya kushawishi 
ushirikano kati ya sekta binafsi, serikali na wabia wa maendeleo. Maendeleo ya 
sekta ya kifedha na fursa ya kupata huduma za fedha ni michakato inay okwenda 
sambamba na vyote viwili vinahitaji uanzishaji na utashi wa binafsi na wa 
kisiasa. 
 

1.3 Vichocheo vya Masoko  
 

Ndani ya upande wa kushoto wa chati iliyotangulia ni vichocheo  vya aina aina 
katika soko ð kama vinayoonekana katika utafiti.  
 

Vipengele hivi ndivyo vijenzi vya msingi vya soko lolote linalofanya kazi vizuri 
na kuleta manufaa ð kama kipengele kimoja kinakuwa pungufu au kunakuwapo 
zaidi ya inavyohitajika, basi kwa njia moja au nyingine soko linadhoofika.  
 

FinScope inaturuhusu kufan ya mchanganuo na kutoa vipengele hivi, kuanza 
ukadiriaji wa hali ya mchango ya kila kipengele na maana yake kwa watunga 
sera za umma watoa huduma za kifedha wa sekta binafsi. 
 

Mkabala wa Warsha  
 

¶ Kuainisha maeneo ya kupendekezwa na kuyadadisi ð kupitia fomu  za 
usajili na mikutano  

¶ Michanganuo ya takwimu na FSDT, washauri na ESRF  

¶ Kutengeneza vipimo kwa ajili ya rejea ya haraka  

¶ Kutengeneza mazingira yanayofaa kwa taarifa  

¶ Kupitia upya na kuziangalia nguvu mahususi za soko.  

 

1.4 Nguvu za soko zimepitiwa upya  
 

¶ Jumla ya idadi ya watu  
ï Sifa za jumla ya idadi ya watu  
ï Mkusanyiko pamoja wa kijiografia wa watu na masuala  
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ï Masuala ya jinsia 
ï Utambuzi  

 

¶ Miundombinu na huduma zinaz ofanya maisha kuwa bora  
 

¶ Mtazamo wa Vijijini/Mjini:  
ï Makundi ya rasmi kiasi na si rasmi yameelezwa  
ï Mahitaji na huduma kufikia jumla ya idadi ya watu vijijini  
ï Mahitaji na matumizi ya nyenzo za mikopo maeneo ya vijijini  
 

¶ Bidhaa na Huduma 
ï Akiba ya fedha au mali na mikopo fedha au mali  
ï Soko la ushirika ð SACCOs 
ï Huduma Ndogo za Fedha  
ï Akiba, Mi kopo 
 

¶ Fursa ya Kupata Huduma za kifedha 
ï Vikwazo vya fursa ya kupata huduma za ki fedha ð vya maumbile 

visivyokuwa vya maumbile na vya kiuchumi -kijamii  
ï Gharama za fursa ya kupata huduma za fedha na mitazamo 

 

¶ Mambo ya kifedha ya ki jumla 
ï Uelewa na ufahamu wa masuala ya kifedha na matokeo yake 

katika kuwezesha wepesi wa kujiuga  katika kupata fursa ya 
kutumia huduma za kifedha  

 

¶ Matokeo ya kisera na kisheriaé 
 

Maelezo mafupi kuhusu jumla ya idadi ya watu  
 

¶ Jumla ya idadi ya watu wenye umri wa miaka 16 na wazee zaidi = watu 

milioni 21  

¶ Asilimia 57 ya jumla ya idadi ya watu wana umri chini ya miaka 34  

¶ Mgawanyiko kati ya mjini/vijijijni wa jumla ya idadi ya watu hawa ni 
asilimia 28% na aslimia 72 

¶ Wanawake ni w engi zaidi kuliko wanaume maeneo yote mawili ya mijini 
na vijijini  

 

Je, tumepima nini katika utafiti huu?  
 

Kiasi cha umri mdogo cha jumla ya idadi ya watu, kwa pamoja ni bahati/ nafasi 
na, vile vile wakati huo huo, ni changamoto.  Kuna bahati/nafasi ya kif unua 
macho kwa wote wawili, watoa huduma na Serikali, kuwasaidia watu kupata 
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elimu zaidi na stadi za kuzalisha mapato, kufuata na kufaidika kutokana na 
huduma za kifedha.  
 

Uwiano mkubwa wa jumla ya idadi ya watu vijijini unaongezea uzito hoja ya 
kuhakikish a elimu ya msingi, uelewa na ufahamu wa masuala ya kifedha na haja 
ya kuanzisha shughuli za uzalishaji mali.  
 

Zaidi ya hapo, wako wanawake wengi zaidi kuliko wanaume sehemu ya jumla 

ya idadi ya watu maeneo yote mawili ya mijini na vijijini ya jumla ya watu  
milioni 21 iliyoingizwa kwenye utafiti. Kwa sababu hiyo, kuwapo  haja ya 
kuelimisha wanawake kutumia huduma za kifedha kwa ukamilifu kuwa ni 
jambo muhimu.  
 

FinScope inatupa (a) ukweli mtupu ð kutoka chini (b) kipimio na upeo wa 
changamoto (c) wapi jitihad a na nguvu zetu zinapaswa kulenga . 
 

 
Chati 1-2: Tanzania ð Piramidi ya Jumla ya Idadi ya Watu  

 

Watanzania milioni 14 wana umri wa chini ya miaka 16 na, kwa ukuaji wa jumla 
ya idadi ya watu wa asilimia 2.5 kwa mwaka, kunaweza kuwa na matokeo 
makubwa nchini.   
 

Changamoto ni upande wa pili wa sarafu ð ikizingatiwa ukubwa na ukuaji wa 
uwiano wa soko la  vijana, kushindwa kufanya hivyo ipasavyo inaweza 
kuongezea tatizo, kwa kuwa ukubwa na upeo wa changamoto zinazokabili  
sehemu ya soko isiyohudumiwa kabisa na isiyohudumiwa kwa ukamilifu 
itaongezeka. 

Tanzania
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Demografia
Jumla ya idadi ya watu wote wazima

28%

72%

48%

52%

6%

22%

29%

19%

11%
13%

Mjini Vijijini Wanaume Wanawake Miaka 16-17 Miaka 18-24 Miaka 25-34 Miaka 35-44 Miaka 45-54 Maka 55+

 
Chati 1-3: Jumla ya idadi ya watu wazima  

 

Mgawanyiko wa jumla w a idadi (demografia) ya watu wazima Tanzania Bara na 
visiwa vya Zanzibar inatuonyesha kwamba : 
 

¶ Asilimia 72 wanaishi maeneo ya vijijini ikilinganishwa na asilimia 28 wa 
maeneo ya mijini. 

 

¶ Asilimia 46 kati yao ni wanaume ikilinganishwa na asilimia 52 ya 

wanawake 
 

¶ Asilimia 6 ni wale wenye umri wa miaka 16 hadi 17  
 

¶ Asilimia 22 ni wenye umri kati ya miaka 18 hadi 24  
 

¶ Asilimia 29 ni wenye umri wa kati ya miaka 25 hadi 34  
 

¶ Asilimia 19 ni wale wa umri wa miaka 35  hadi 44 
 

¶ Asilimia 11 ni wale wa umri wa miaka 45  hadi 54  
 

¶ Asilimia 13 ni wale wa umri wa miaka 55 na zaidi  
 

Katika jumla ya idadi hii asilimia 57 ni watu wazima wa kati ya miaka 16 hadi 34 
na asilimia 43 ni wale walio na zaidi ya umri wa miaka 34 
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Demografia ya jumla ya idadi ya watu
wazima visiwa vya Zanzibar

31%

69%

46%

54%

7%

22%

28%

20%

11% 12%
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44
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54

M
ia

ka
 5

5+

 
Chati 1-4: Mgawanyiko wa Jumla ya Idadi ya Watu Wazima Zanzibar 

 

Mgawanyiko wa  jumla ya idadi ya watu wazima visiwa ni  Zanzibar inatoa picha 
tofauti kidogo n a kutofautiana na takwimu za jumla za Tanzania nzima (asilimia 
katika mabano ni tofauti  inayojitokeza kulingana  na Tanzania nzima). 

 

¶ Asilimia 69 tu ( -3%) wanaishi maeneo ya vijijini ikilinganishwa na asilimia 
31% (+3%) katika maeneo ya mjini 

 

¶ Asilimia 46 ( -2%) ya wanaume ikilinganishwa na asil imia 54%(+2%) ya 
wanawake 
 

¶ Asilimia 7 (+1%) ni wa umri kati ya miaka 16 hadi 17  
 

¶ Asilimia 22 (sawa) ni wa umri kati ya miaka 18 hadi 24  
 

¶ Asilimia 28 ( -1%) ni wa umri kati ya miaka 25 hadi 34 
 

¶ Asilimia 20 (+1%) ni wa umri kati ya miaka 35 hadi 44  
 

¶ Asilimia 11 (sawa) ni wa umri kati ya miaka 45 hadi 54 
 

¶ Asilimia 12 (+1%) zaidi ya umri wa miaka 55  
 

¶ Na asilimia hii pia ya 57 jumla ya idadi ya watu ni kati ya umri wa miaka 
16 hadi 34 na asilimia 43% zaidi ya umri wa miaka 34 
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2. Mkakati wa Usambazaji wa FinScope 
 

2.1 Malengo ya usambazaji ya FSDT  
 
Kuonyesha manufaa kwa watumiaji kwa kudhihirisha namna matokeo 
yanavyoweza kutumika.  
 
Matumizi yanayowezekana:  

¶ Kusaidia katika tathmini ya matokeo yaliyokuwapo kwenye sera  

¶ Kutathmini sehemu za masoko na huduma ziliz opo  sasa 

¶ fahamishia ya kufanyia ya maamuzi  

¶ Kuelekeza maamuzi na namna au wapi kuelekea, kusaidia na kuanzisha 

¶ Kusaidia katika uboreshaji na uvumbuzi wa bidhaa na huduma  

¶ Kutoa mafunzo ya watumishi yaliyoboreshwa na yenye weledi  

¶ Kuweka taarifa juu ya zana za mawasiliano zenye manufaa 
¶ Kutoa weledi katika kuanzisha mikakati shirikishi ya maendeleo (Inform 

corporate strategy development) 

¶ Kusaidia katika kupanua masoko na wigo wa huduma.  
 

2.2 Fursa ya kupata matokeo ya FinScope 
 
Seti ya takwimu  za FinScope: 

¶ Ni taarifa inayojumu isha ndani yake vitu vyote . Zinaweza kutumika na 
taasisi na watu binafsi kuweza kuchanganua taarifa za utafiti wa masoko . 

 

Matokeo muhimu ya FinScope: 

¶ Mchanganuo unaozipa maana takwimu. Watumiaji wanahitaji takwimu  
zilizorekebishwa kulingana na mahitaji  mahususi au changamoto ya soko. 

 

Taarifa ya FinScope siyo sawa na seti ya takwimu . Seti ya takwimu  inajumuisha 
taarifa ya vitu vyote viliyokusanywa wakati wa  utafiti amba vyo bado 
havijatoholewa, maana yake ni vigumu kueleweka kwa mtumiaji wa mwisho. 

Sura ya 

2 
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Seti ya takwimu  inahitaji kuch ambuliwa na ku fafanuliwa  kutegemeana na 
mahitaji ya mtumiaji wa mwisho. Hivyo basi, ni muhimu pia kuelewa mahitaji 
ya taarifa kutoka FinScope kwa watumiaji wa mwisho kwa kuwa stadi na uwezo 

wa kuchimbua na kuchanganua seti ya takwimu  kwa kadri ya mahitaji ya kila 
mhusika. 
 

2.3 Usambazaji wa mara moja  
 
Matokeo muhimu : 
 

¶ Mchanganuo wa awali  uliwasilishwa  wakati wa uzinduzi rasmi wa 
FinScope Tanzania   - Aprili 2007  

 

¶ Wakati wa huu: taasisi za utafiti na washauri wanachambua seti ya 
takwimu , kuwakilisha michanganuo zaidi na wa rsha za matumizi ya 
michanganuo hiyo .  

 

¶ Taarifa zinachapishwa katika FSDT dgroup website ð kijitabu cha 
uzinduzi, michangan uo na uwasilishaji ( presentations). 

 
¶ Kitabu cha elektroniki (E-book) pamoja na taarifa zilizowa silishwa na 

kukusany wa katika warsha zimechapishwa kwenye CD na kunakiliwa 
kwenye dgroup website  

 
Baada ya utafiti wa FinScope kuhitimishwa matokeo muhimu yaliwa silishwa 
wakati wa uzinduzi. Matokeo muhimu ni t aarifa ambayo ni ya kuvutia na 
kuhamasisha kwa wadau wote, bila kujali mahitaji yao mahususi ya taarifa.  
 
Soko la taarifa ya FinScope linahitaji kukuzwa katika maana ya mahitaji binafsi 
ni... 
 
Vipi wateja wanaweza kufahamu, ni kitu gani zaidi FinScope inaweza 
kuwaeleza? Hivyo FSDT iliandaa mfululizo wa warsha ku chambua kwa undani 
taarifa zinazohusiana na sehemu mbalimbali za masoko, lakini bado siyo taarifa 
rasmi kwa wadau wa aina tofauti. (Benki fulani inaweza kutaka taarifa 
kuhusiana na kundi fulani tu la wateja lililopo kwenye eneo fulani la kijiografia). 
Kitabu cha elektroniki kinafanya muhtasari wa mchanganuo wa warsha zote 
kulingana na mada (theme) na warsha huwafahamisha wadau taarifa gani 
wanaweza kupata kutoka FinScope. 
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2.4 Usambazaji wa mara moja kati ya  Aprili na Juni 2007  
 

Mchanganuo wa ndani na warsha 
 
FSDT: 

¶ Ilikuwa mwenyeji wa warsha kwa baadhi ya sehemu za soko 

¶ Inaendelea kusaidia kujenga uwezo wa ndani wa utafiti wa masoko 
mahali maalum  

¶ Inapanua namna/njia (labda pamoja na kutoa ruzuku), kusaidia 
watumiaji kununua au kutumia huduma za uchanganuzi ili kuweza 
kutumia na kufaidika na matokeo  

 

Soko la taarifa ya FinScope linapaswa kukuzwa. Mahitaji siyo wazi wala yakini 
na hivyo ni vigumu kwa watoaji huduma za utafiti wa masoko kubahatisha 

kujaribu kutoa huduma za FinScope za ushauri (kuelewa mahitaji ya taarifa ya 
mteja, kuchimbua na kuchanganua seti ya data na kuwakilisha matokeo kwa njia 
rafiki kwa mtumiaji wake). FSDT inahamasisha matumizi ya taarifa ya FinScope 
na sawia inatoa huduma za ushauri, ambazo katika hatua ya baadaye, zitatolewa 
na taasisi za utafiti binafsi. Mbali ya kusambaza matokeo na mchanganuo ya 
ndani FSDT inafikiria ruzuku kwa watafiti kuwahamasisha na kuwatia moyo 
kutoa huduma ambazo hazina mahitaji ya siku zote.  
 
Kitabu hiki cha electroniki, kinajumuisha mchanganuo wa warsha zote na 
kuonyesha dhamira ya kuwa zana ya kudumu  ya kusambaza taarifa. 
 
Baada ya utafiti wa FinScope kukamilika, matokeo muhimu yaliwasilishwa 
wakati wa uzinduzi mwezi wa Aprili, 2007. Vipi wadau watafahamu ni kitu gani 
zaidi ambacho FinScope inaweza kuwambia?  Vipi wanaweza kupata taarifa 
wanazohitaji? Katika kuyajibu maswali haya, FSDT iliendesha mfululizo wa 
warsha kuangalia kwa ndani zaidi kwenye taarifa ya utafiti, ilizichanganua kwa 
ajili  ya makundi mbalimbali ya soko.   Kitabu hiki cha kiteknolojia kinajumuisha 
dhamira zilizochanganuliwa kutoka wa rsha zote kama zana zaidi ya usambazaji 
wa taarifa ya FinScope.  Taarifa mahsusi na husika, kwa mfano, kwa benki 
mahsusi inayotaka taarifa kuhusiana na kundi moja la wateja mahali fulani pa 
kijiografia pia zinaweza fanikishwa kupatikana.    
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Jedwali l a Warsha 
 

Tareha Sehemu la soko Somo la mchanganuo Taasisi 
zilizoalikwa   

3 Mei 2007  Wahisani na wabia wa  
maendeleo 

Saidisha na kuzisha huduma 
za kifedha ôunga mkono 
masikiniõ 

Mawakala wa wahisani  

4 Mei 2007 Serikali Masuala ya sera na udhibiti Mawakala wa serikali  

16 Mei 2007 Tasnia ya bima  Maelezo mafupi kuhusu 
wateja na upendeleo yao, 
taarifa muhimu katika 
kuzidsha uketo wa sekta ya 
bima 

Makampuni ya bima na 
mamlaka aya bima 

17 Mei 2007 Tasnia ya kibenki Maelezo mafupi kuhusu wateja 
na upendeleo yao, taarifa 
muhimu katika  kuzidisha 
uketo wa sekta ya kifedha 

Mabenki ya Biashara, 
Mabenki ya Jumuiya, 
TIOB 

6 Juni 2007 Mwendo wa Ushirika  Maelezo mafupi kuhusu wateja 
na upendeleo wao, taarifa 
muhimu katika kuzidisha 
uketo wa sekta ya kifedha 
 

Vyama cya ushirika vya 
Akiba na Mikopo  

7 Juni 2007 Huduma Ndogo za 
Fedha 

Maelezo maafupikuhusu 
wateja na upendeleo wao, 
taarifa muhimu katika 
kuzidisha uketo wa sekta ya 
kifedha  

Asasi za Huduma 
Ndogo za Fedha 

27 Juni 2007 Utafiti  Data ya FinScope na 
uwezekano wake kwa utafiti 
wa masoko wa Fin Scope 

Watoa huduma za 
utafiti wa masoko  

28 Juni 2007 Tasnia ya simu za 
mkononi  

Matumizi ya simu za mkononi 
na uwezekano wa kutumia 
simu kufanikisha mfumo wa 
malipo kwa njia ya simu za 
mkononi  

Watoa huduma za simu 
za mkononi na 
wadhibiti  

 
Usambazi wa muda mrefu  

 
Kuanzia Juni hadi utafiti wa FinScope unaofuata mwaka 2008  
 
Utafiti unasukumwa na kurekebishwa kulingana na mahitaji ya utafiti wa 
masoko 
 

¶ Taasisi za utafiti kutoa huduma kwa watumiaji  
 

¶ Mrejesho (Feedback) kupokewa kutoka kwa watumiaji taarifa kwa utafiti 
wa FinScope unaofuata 
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¶ Utafiti wa FinScope unaofuata unaweza kuakisi bid haa/uvumbuzi na 
yote yaliyofanikishwa katika masoko katika kipindi hiki  

 
Katika kipindi cha muda mrefu FSDT itashughulikia masoko ya Fi nScope, 
yanayoambatana na mahitaji ya wadau ya taarifa yatatimizwa na watoa huduma 
za utafiti binafsi. Wakati huo huo, FSDT itajaribu kukusanya taarifa kwa ajili ya 
maboresho ya utafiti wa pili wa FinScope. Utafiti wa pili utawezesha 
malinganisho na utafiti wa kwanza wa FinScope na fursa au kukwama 
vitaangaliwa katika muda wa kipindi hiki.  
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3. Fursa ya kupata huduma za fedha 
 

3.1 Mchanganuo na tafsiri  
 

RasmiðMabenki / taasisi za bima

Rasmi kiasi ðSACCOsna Asasi za
Huduma Ndogo za Fedha

Vikundi au Vyama si Rasmi

Tengwa kifedha

Mwelekeo wa fursa ya kupata huduma za
fedha ðsehemu ya soko la mtoa huduma

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

 
Chati 3-1: Mwelekeo wa fursa kupatiwa huduma  ð muundo wa watoa huduma za soko  

 
Tumetumia matokeo ya utafiti wa FinScope kugawanya jumla ya idadi watu 
wazima wenye umri zaidi ya miaka (16+) katika makundi ya ômwelekeoõ mkuu 
manne kulingana na aina ya huduma za fedha zinazotumika.  Istilahi hii 
itatumika mara kwa mara na kwa wakati wote katika mchanganuo wa taarifa. 
Fasili (definitions) za rasmi, rasmi kiasi, si rasmi na kutohudumiwa 
kabisa/tengwa zimetolewa hapo chini na zimerudiwa katika kijitabu 
kinachopatikana FSDT: 
 

Sura ya 

3 
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Asasi rasmi  za huduma za kifedha ni zile zinazosimamiwa na mdhibiti wa 
huduma za kifedha wakati huu/sasa, (au katika suala la mifuko ya pensheni) 
inawezekana kusimamiwa kwa karibuni na serikali. Kundi hili linajumuisha 

mabenki na watoa huduma za bima. 
 
Asasi za huduma za kifedha rasmi kiasi  ni zile zilizokuwa na usimamizi wa 
kiasi, lakini siyo chini ya mdhibiti wa huduma za kifedha. Kundi hili 
linajumuisha SACCOs na Asasi za Huduma Ndogo za Fedha kubwa. Kundi la 
sio rasmi  linajumuisha Asasi za Huduma za Ndogo za Fedha  kawaida 
hujumuisha asasi kama UPATU, Benki za jumuiya za Vijijini, Kibati na 
wakopeshaji fedha.  
 
Kundi la wasiohudumiwa kabisa au waliotengwa hujumuisha wengine wote, na 
ni pamoja na watu wanaoweza kutumia njia zisizokuwa za kifedha, hali/mali 
kuweka aki ba, kukopesha au kusafirisha/kutuma fedha.  
 
Upambanuzi wa (makundi/mwelekeo wa masoko) unatumika katika miundo 
inayofanana lakini iliyorekebishwa kulingana na mahala husika Afrika pote 
ambapo utafiti wa FinScope unafanyika. Asilimia au idadi ya watu iliyor ejewa 
katika kila moja ya makundi haya ni katika matumizi yasiyochanganyika 
(mutually exclusive use).  Kwa mfano, mtumiaji wa huduma za SACCO mwenye 
akaunti katika benki atatambuliwa kuwa katika kundi la wahudumiwa rasmi. 
Mtu fulani anayetumia huduma ya mk opeshaji fedha lakini pia anakopa toka 
SACCO atajumuishwa katika kundi la rasmi kiasi. Hata hivyo, msingi wa 
takwimu unatoa nafasi ya kufanya mapitio ya watumiaji wote wa huduma za 

SACCOs na mteja aliyerejewa hapo juu atahesabiwa katika kundi la wanaotumia  
SACCO.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



F I N S C O P E  K I T A B U  C H A  E L E C T R O N I K I                              

 

17 

 

Fursa ya kupata huduma ya
fedha kwa makundi

9% 2% 35% 54%

Rasmi Rasmi kiasi Si rasmi Tengwa

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

 
Chati 3-2: Fursa ya kupata huduma ya fedha kwa makundi  

 
Hivi ndivyo mwelekeo wa fursa ya kupata huduma za fedha unavyookekana 
unapofanyiwa mchanganuo katika msingi wa makundi watu wanamoan gukia. 
Mambo kadhaa yanajitokeza: 
 

Asilimia 54 ya jumla wa idadi ya watu wazima milioni 21 waliofanyiwa 
uchunguzi hawana fursa yoyote ya kupata huduma fedha ð rasmi, rasmi-kiasi au 
hata isiyo rasmi. 
 

Zaidi ya theluthi moja ya watu wana fursa ya kupata huduma za kifedha kutoka 
nyanja si rasmi. Pamoja na wale wasiokuwa na fursa yoyote ya huduma za 
fedha, hii ina maana kwamba asilimia 89 hawana fursa ya kupata huduma za 
fedha toka asasi za huduma za kifedha Tanzania. Hiyo inawakilisha chini kidogo 
ya watu milioni 19 wenye umri wa miaka 16 na zaidi!  
 

SACCOs zinawakilisha asilimia 2 tu ya jumla ya idadi ya watu. Zipo sababu 
kadhaa kuelezea hali hiyo. 

 

¶ Haijulikana mara moja kama  watu watamudu mara moja toka kupata 
huduma za kifedha si rasmi pekee tu hadi kutumia huduma rasmi za 
kibenki. Inawezekana ikawa wanakwenda katika ngazi ya juu inayofuata 
ð yaani huduma za fedha rasmi kiasi, zinazotolewa na SACCOs, pamoja 
na Asasi za Huduma Ndogo za Fedha kubwa.  Ni utafiti wa FinScope 
peke yake utakao weza kutoa majibu haya kwa maswali haya. 
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¶ Kadri mabenki na asasi nyingine za kifedha zinavyokuza mahusiano na 
asasi rasmi kiasi na si rasmi, zitakuwa na uwezekano mkubwa zaidi wa 
kushughulika , mwanzoni na wenzao rasmi kiasi kuliko kujaribu kuelewa 
kawaida/halisi na hatari za sekta ndogo isiyokuwa rasmi.  

 

¶ Juhudi za Serikali za hivi karibuni za kuhamasisha na kuhimiza 
maendeleo ya SACCOs zimefanikiwa sana katika kuongeza idadi ya 
vyama hivi toka  takribani 1,800 hadi kufikia kiasi cha 3,200 ð hata kama 
idadi ya watu wanaotumia huduma zao inaongezeka kwa kasi ndogo 
zaidi.  SACCOs ni sehemu ya sura ya kifedha Tanzania Bara na Zanzibar 
na FSDT inatoa kipaumbele katika kujenga uwezo wa sekta hii. 

 

Fursa ya kupata huduma za fedha
Bara & Tanzania

9%

10%

2%

1%

35%

28%

52%

59%

Tanzania

Bara

Rasmi Rasmi kiasi Si rasmi Tengwa

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote
 

Chati 3-3: Fursa ya kupata huduma za fedha Bara na Tanzania 

 
Utafiti uliendeshwa nchini pote Tanzania Bara na Zanzibar.  Chati hapo juu 
inaonyesha kwamba, ingawa idadi ya asasi katika sekta rasmi na rasmi kiasi 
karibu zinafanana, Wanzanzibari katika sekta si rasmi ni wachache kwa asilimia 
7 na asilimia 7 zaidi ya jumla katika kundi la waliotengwa kabisa                     
 
Hivyo Zanzibar itahitaji angalau uangalifu mkubwa zaidi katika kuboresha fursa 
ya kufikia  masoko na kuondoa vikwazo kwa masikini.  
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Fursa ya kupatiwa huduma za
kifedha kwa makundi mgawanyiko

Asilimia imerekebishwa
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Rasmi kiasi - Asas Huduma Ndogo za Fedha

Si rasmi

Tengwa - hali / mali

Tengwa - kutohudumiwa kabisa

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

 
Chati 3-4: Fursa ya kupatiwa huduma za kifedha kwa makundi mgawanyiko  

 

Chati hii inaonyesha kwamba asilimia ya kila kundi mwelekeo wa fursa ya 
kupatiwa huduma za kife dha. Maelezo kuhusu namna makundi haya 
yalivyotenganishwa yanapatikana kurasa 22 - 23. 
 

Fursa ya kupatiwa huduma za kifedha
kwa makundi ðmijini / vijijini
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32%Vijijini

Mjini
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Rasmi - nyingine

Rasmi kiasi - SACCOs

Rasmi kiasi - Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha

Si rasmi

Tegwa - si fedha hali / mali

Tengwa - kutohudumiwa kabisa

1%2%2%2%

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

Asilimia imerekebishwa

 
Chati 3-5: Fursa ya kupatiwa huduma za kifedha kwa makundi  - miji ni/ vijijini  
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Chati hii inaonyesha tofauti kati ya wale  wanaoishi maeneo ya mjini na vijijini 
nchini pote.  
 

Kati ya jumla ya idadi ya watu wanaoishi mjini, asilimia 18 wanahudumiwa na 
asasi rasmi, ikilinganishwa na asilimia 5 ya jumla ya idadi ya watu wanaoishi 
vijijini.  
 

Karibu jumla ya idadi ya watu wanaoish i vijijini hawahudumiwi kabisa na Asasi 

za Huduma Ndogo za Fedha.  
 

Robo ya jumla ya idadi ya watu wanaoishi vijijini na moja ya kumi ya jumla ya 
watu wanaoishi vijijini wanahudumiwa na njia zisizokuwa za kifedha, hali/mali 
tu. 
 

Asilimia 46 ya jumla ya ida di ya watu wanaoishi mjini ikilinganishwa na asilimia 
57 ya jumla ya idadi ya watu wanaoishi vijijini wametengwa toka huduma za 
kifedha za aina yoyote 
 

Fursa ya kupata huduma za
kifedha kwa makundi - jinsia

12%
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31%

38%

21%

19%
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1%
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Wanaume

Wanawake

Rasmi - mabenki / bima Rasmi - nyingine

Rasmi kiasi - SACCOs Rasmi kiasi - Asasi Huduma Ndogo za Fedha

Si rasmi Tengwa - si kifedha hali / mali

Tengwa - kutohudumiwa kabisa

Asilimia imerekebishwa Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

 
Chati 3-6: Fursa ya kupatiwa huduma za kifedha kwa maku ndi - jinsia 

 

Kuhusiana na fursa ya kupata huduma za kifedha isipokuwa kwa mambo 
kadhaa pekee/yasiyokuwa ya kawaida:  
 

Idadi ya wanaume wanaotumia sekta rasmi ni mara dufu ya idadi ya wanawake . 
 

Wanawake katika sekta si rasmi ni asilimia 7 zaidi ya wanaume.  
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Theluthi ya wote wawili wanaume na wanawake kwa pamoja wako nje ya 
mfumo wa kifedha, takwimu ambayo inatakiwa kugusa hisia na kuchemsha 
bongo, kutupiwa macho na kuzingatiwa na tasnia.  

 

Kufanya maamuzi
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Huamua peke yake Kwa kushauriana /
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Kwa kushauriana

familia wengine

Hafanyi maamuzi haya

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

 
Chati 3-7: Kufanya maamuzi 

 
Takwimu juu ya kufanya maamuzi ya masuala ya kifedha inaonyesha kufanana 
kwa ajabu kwa karibu zaidi ya nusu ya jumla ya idadi ya watu (asilimia 51), 
wanashauriana na wenzi wao, na asilimia 17 zaidi wakidai kwa mba 
wanashauriana na mwanajamii mwingine kabla ya kuamua. Ni wazi basi 
kwamba theluthi mbili ya watu wazima Tanzania Bara na Zanzibar huwa 
wanaomba ushauri kabla ya kufanya maamuzi yanayohusu masuala yao ya 
kifedha. 
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Kufanya maamuzi - jinsia
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Chati 3-8: Kufanya maamuzi - jinsia 

 

Chati hiyo  hapo juu inaonyesha mgawanyiko katika kufanya maamuzi ya 
kifedha , unadodosa kwamba kuna tofauti ndogo sana k imaamuzi k ati ya 
wanaume au wanawake.  Takribani wanaume na wanawake wako sawa kwa 
kuf anya maamuzi au pekee, wanashauriana na mwenza au jamaa mwingine 
katika familia.  
 

Kufanya maamuzi ðmjini / vijijini
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Chati 3-9: Kufanya maamuzi ð mjini / vijijini  
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Kwa mara nyingine, chati hii inaonyesha tofauti ndogo baina ya watu wanaoishi 
mjini na vijijini unapofikia wakati wa kufanya maamuzi kuhusu masuala yao ya 
kifedha. 
 

Mwelekeo wa fursa ya kufanya
maamuzi Tanzania
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2%

34%

39%
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Huamua peke yake

Hushauriana na mwenza

Hushauriana na jamaa
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Msingi ni tofauti kwa kila msitari : Wote wanaofanya maamuzi kwa njia
moja aau nyingine

 
Chati 3-10: Mwelekeo wa fursa ya kufanya maamuzi Tanzania  

 

Ukiangalia takwimu hizi zinazoainisha fursa ya mwelekeo ya kufanya 
maamuziõ, ukubwa wa kila kundi karibu linashabihiana. Yaani, katika kila hali, 
idadi kubwa kuliko yote ya watu hufanya maamuzi kwa kushauriana na 
mwenza, jamaa katika familia wanaingia katika kundi kubwa kuliko yote wa 
mwelekeo ya fursa ya kufanya maamuzi ð waliotengwa kifedha. Vivyo hivyo, 
idadi ndogo kuliko zote na katika hali zote inapatikana katika kundi la rasmi 
kiasi. 
 

3.2 Vichocheo vya fursa ya kupata huduma za fedha  
 

Takwimu zilizojumuishwa katika utafiti wa FinScope zinaweza kuangaliwa kwa 
mitazamo mbalimbali. Hata hivyo, yapo mambo ya jumla yanayojitokeza kuwa 
ya kawaida mithilili ya uzi unavyounganisha sehemu zote: elimu na taarifa 
zimejirudia mara kwa mara katika utafiti wote kuwa ndiyo vinavyochochea 
fursa ya kupata huduma za fedha na kubadi lika kwa kusonga mbele. Kikwazo 
kikubwa cha kupata fursa ya kuingia katika tasnia ya huduma za kifedha 
kinatambuliwa kuwa ni kiwango cha chini cha elimu, hasa miongoni mwa 
wanawake wa maeneo ya vijijini. Serikali, wahisani na viongozi wa biashara 
wanafanya bidii kuboresha viwango na wigo wa elimu nchini kote. Shinikizo 
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linapaswa kudumishwa kwani marebisho yanahitajika katika kukuza kiwango 
cha fursa ya kupata huduma za kifedha kuwafikia na kuwajumuisha Watanzania 
wote. 
 

Watu wanahitaji kufahamu ni nini kilichokuwapo na kuweza kupatikana na jinsi 
gani kinamhusu yeye binafsi? Wanaweza kuwa wana nia ya kuanzisha biashara, 
kuweka akiba na kujifunza zaidi kuhusu mfumo wa kifedha, lakini wanahitaji 
kufahamu namna gani wanaweza kufanikisha. Watu wana utashi mkubwa 
katika kukubali kupokea taarifa na elimu kuliko wao wenyewe kuvitafuta bila 
kuongozwa, kuelekezwa na kusaidiwa.   
 

Shughuli za kijasiriamali pia zinaweza kuchochea zaidi fursa ya kuingia kwenye 
mfumo wa kifedha kama nia  ya kuingia katika biashara ni halisi. Hata hivyo, 
hiyo inahitaji kuhimizwa na kutiwa moyo. Sekta binafsi inahitaji kuchochea na 
kutoa msukumo kwa watunga sera, kuwasaidia kuanzisha stadi katika 
usimamizi, udhibiti na uelewa mzuri zaidi wa masoko.   
 

Ni wa zi kwamba ajira rasmi pia inachocheea fursa ya kupata huduma za 
kifedha, hadi sasa ni asilimia 4 tu ya nguvu kazi nchini imeajiriwa katika sekta 
hiyo.  Serikali, sekta binafsi na mfumo wa elimu kwa pamoja wanatakiwa 
kushughulikia upungufu huu na kukusanya nguvu kuhimiza wafanya kazi 
wengi zaidi kuelewa  faida na manufaa ya kujiunga na sekta rasmi. 
 

Vyanzo vya mapato
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Husiana na kilimo

Endesha biashara binafsi

Fedha toka jamaa / rafiki

Ajiriwa sekta si rasmi

Pangisha sehemu, ardhi, nyumba, vyumba

Hapokei kipato

Ajiriwa sekta rasmi

Kazi majumbani

Pensheni

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote, majibu mengi yanawezekana

 
Chati 3-11: Vyanzo vya mapato 
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Ni kwa namna gani watu wanajipatia kipato chao?  Uchumi wa Tanzania kwa 
jumla bado ni wa kale unaoegemea kwa uzalishaji wa vijijini. Asilimia kubwa 
zaidi ya watu wanaishi kwa kuuza mazao yao au kuendesha biashara 

inayohusiana na kilimo. Labda takwimu ya kushangaza kuliko zote ni ile ya 
asilimia 96 ya nguvu kazi nchini kuwa nje ya mkondo  wa uchumi rasmi. Kipato 
na tija ya chini ndivyo vinasababisha ufinyu wa soko na fursa ya kupata huduma 
za kifedha kwa watu wengi na miundombinu duni hufanya picha kuwa mbaya 
zaidi.   
 

Mwelekeo wa fursa ya kupata huduma
za fedha kwa vyanzo vya mapato
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Endesha biashara

binafsi

Ajira rasmi

Uza mazao

Fedha toka jamaa

/ rafiki

Rasmi Rasmi kiaia Si rasmi Tengwa

Msingi tofauti kwa kila msitari : Wote waliojibu kuwa wanapata kipato toka chanzo
husika, majibu mengi yanawezekana

 
Chati 3-12: Mwelekeo wa fursa ya kupata huduma za fedha kwa vyanzo vya mapato  

 
Ni mambo gani yanayoathiri fursa ya watu ya kupata huduma za fedha?  Fursa 
hiyo ni ya kiasi na kiwango gani?  
 

Chati hii inaonyesha kwamba kupata au kupokea fedha ni jambo lisilokuwa la 
kawaida (msita ri wa pili toka chini) hakuna uhakika wa kupata fursa ya kifedha. 
Angalia uwiano wa wale wanaouza mazao au kuendesha biashara binafsi ambao 
hata hivyo bado wamo katika mwelekeo wa kutengwa.  
 

Ni dhahiri, kutokana na chati hii, kwamba ajira rasmi (msitari wa  pili toka chini) 
inahusiana moja kwa moja na matumizi rasmi ya huduma za kibenki. Hivyo, 
lipo hitaji la wazi la ama kuhamasisha ajira rasmi au kuandaa jumla ya idadi ya 
watu na stadi zitakazopelekea watu kujiingiza katika shughuli za kuwaongezea  
kipato pamoja na kutoa huduma za kifedha zenye manufaa zinazoweza 

kupatikana kwao kwa urahisi kila watakapokuwa wame fanya stadi hizo. 
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Vichocheo vya fursa ya kupata
huduma za fedha
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mshahara

Rasmi Rasmi kiasi Si rasmi Tengwa

Msingi tofauti kila msitari : Wote waliojibu kuwa wanapata kipato toka
chanzo husika, majibu mengi yanawezekana

 
Chati 3-13: Vichocheo vya fursa ya kupata huduma za fedha 

 
Chati hii inaelezea uhusianao kati ya ajira ya mshahara na shughuli za kibenki 
rasmi. Upo uwiano muhimu wa waajiriwa wanaopokea mishahara wanaendelea 
kuangukia katika kundi la waliotengwa kifedha.  Hata hivyo, wengi wao zaidi 
wanajishughulisha katika sekta rasmi ya kibenki, n a hakuna shaka yoyote 
kuamini kwamba kadiri watu wengi wanapopata fursa ya ajira rasmi, ndivyo 
watakavyotumia manufaa yanayotokana na sekta rasmi ya kibenki.  
 
Huduma za fedha si rasmi zinachangia uwiano muhimu wa mahitaji ya wote 
wawili walioajiriwa na was ioajiriwa. Je inawezekana kuboresha huduma, 
viwango, uhusiano na uthabiti wa kundi hili, hasa katika maeneo ya mbali 
pembezoni, inaweza kusaidia kuboresha fursa ya kupata huduma na kusonga 
mbele, kusogelea na hadi kuingia katika tasnia ya huduma za kifedha ? 
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Maelezo mafupi kuhusu elimu
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Msingi tofauti kwa kila msitari : Wote wenye viwango vya elimu husika
 

Chati 3-14: Maelezo mafupi kuhusu elimu  
 

Je elimu inaleta tofauti yoyote katika kufanikisha fursa ya kupata huduma za 
fedha? 
 

Ni dhahiri, kutokana na chati hapo juu, kwamba fursa ya kupata elimu ni 
kipengele kimoja muhimu kuliko vyote katika kuwezesha fursa ya kupata 
huduma za fedha: watu wenye elimu zaidi ndiyo waliokuwa na fursa kubwa 
zaidi ya kupata huduma za tasnia ya kifedha, wakati wale waliokuwa na elimu 
kidogo au hawana elimu kwa kulinganisha ; kiwango chao cha fursa hiyo ni 
kidogo sana. 
 

Hivyo, inakuwa wazi basi kwamba hali mbaya ya masikini inazidishwa na 
kiwango cha chini cha elimu. Watu wa maeneo ya vijijini ndiyo wasiohudumiwa 
vizuri zaidi ama katika elimu au katika fursa ya kupata huduma za fedha. 
 

¶ Asilimia 88 ya wanaume waliokuwa watu wazima vijijini  wana elimu 
ya msingi tu ð au inayofanana na hiyo .  

¶ Asilimia 21 tu ya watu waliokuwa na umri wa watu wazima mjini 
walikuwa na elimu ya sekondari.  

 

Unaweza kuchora msitari tokea chini kona ya mkono wa kushoto wa chati hii 
hadi juu mkono wa kulia na, kwa hakika, unao msitari unaowagawanya 
walio kuwa nacho na wasiokuwa nacho. Elimu ndi yo kipengele muhimu 
kinachochangia kuwapo mpaka huo . 
 



F I N S C O P E  K I T A B U  C H A  E L E C T R O N I K I                              

 

28 

 

Viwango na kuenea kwa elimu Tanzania pote kunaendelea vizuri: watu wote 
wenye umri wa kwenda shule wana fursa ya kupata elimu ya msingi, na nia ya 
Serikali ni kuendeleza fursa yao hadi kiwango cha elimu ya sekondari katika 

kipindi cha muongo unaokuja. Kuna kila sababu ya kutabiri kwamba matokeo 
ya maendeleo haya yatakuwa na athari itakayochochea kukua na kuongezeka 
shughuli za tasnia ya huduma ya kifedha.  
 

Ukaribu
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Msingi tofauti kwa kila msitari : Wote waliokuwa umbali wa kutembea
muda maasamoja toka huduma husika

 
Chati 3-15: Ukaribu  

 
Je ukaribu na huduma una athari kwa fursa kupati kana? Chati hii inaelekea 
kudokeza kwamba hakuna uhusiano wowote wa lazima. Wakati asilimia 19 ya 
Watanzania katika kundi la rasmi wanaweza kufika katika benki rasmi au benki 
ya Posta mnamo mwendo wa saa moja, zaidi ya mara ya idadi hiyo (asilimia 41) 
wanaingia katika kundi la tengwa. Ni asilimia 3 tu wanaoweza kufika ama 
katika benki au Posta mnamo mwendo wa saa moja wanaingia katika kundi la 
rasmi kiasi. 
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Msingi tofauti kwa kila msitari : Wateja na wanachama wa asasihusika

 
Chati 3-16: Fursa ya kupata huduma zinazofanya maisha kuwa bora: watu ambao wakati                

huu wanaweka akiba au hukopa ð SACCO, Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha.                          
Vikundi si rasmi aau waliokuwa na akaunti katika benki   

 
Kinyume na matarajio, wale wanaotumia huduma si rasmi sio  wale wanaoteseka 
na matatizo ya kukosa huduma zinazofanya maisha kuwa bora pamoja na asasi 
za kifedha rasmi.  Chati hii inaonyesha wazi kwamba watu ambao wakati huu 
wanaweka akiba au kukopa toka sekta isiyo rasmi kama UPATU (ROSCAs) au 
Benki za Kijumuiya Vijijini (VICOBAs) wana fursa kubwa zaidi ya kupata karibu 
huduma zote zinazofanya maisha kuwa bora zaidi, ingawa takwimu zinaba kia 
kuwa chini ya asilimia 40.  
 
Wale wanaotumia Asasi za Huduma Ndogo za Fedha au SACCO wanaelekea 
kuwa na fursa ndogo zaidi ya  kupata huduma zote zinazofanya maisha kuwa 
bora ð chini ya asilimia 10 katika makundi yote isipokuwa ofisi ya AZISE. Wale 
wanaotumia sekta rasmi wamo katika kundi la katikati ambao fursa yao ya 
kupata huduma zinazofanya maisha kuwa bora zilizotajwa ni kat i ya asilimia 5 
na 15. Hivyo, takwimu hizi zinathibitisha kwamba watu wanaochagua huduma 
si rasmi hawafanyi hivyo tu kwa sababu hawawezi kuwafikia watoa huduma 
rasmi kiasi na rasmi.  Chaguo lao linaweza kuwa lina akisi ukweli kwamba sekta 
isiyo rasmi inafa a zaidi kukidhi mahitaji yao.  
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3.3 Sifa/tabia na mitazamo  
 

Ni mambo gani yana -athiri namna watu wanavyojishughulisha na sekta ya 
kifedha?  
 

Wajibu hojaji waliulizwa sifa/tabia na mtazamo upi waliuhusisha na watoa 
huduma za fedha mbalimbali pamoja na SACCOs. Kadri sifa/tabia na mtazamo 
ulivyowekwa mahala kuhusiana na mtoa huduma za fedha fulani ndivyo wajibu 
hojaji walivyohusisha sifa/tabia na mitazamo yao kuhusiana na mtoa huduma 
za kifedha mahsusi. 
 

 
Chati 3-17: Ramani inayokusanya: Sifa za watoa huduma za kifedha  

 

Mchoro unaonyesha sifa/tabia na mitazamo ambayo wateja wanaihusisha na 
wakopeshaji fedha si rasmi, Asasi za Huduma Ndogo za Fedha na mabenki. 
Ukaribu wa sifa/tabia na mtazamo na asasi ni ashirio la namna, karibu, sawa, 
inatambuliwa na kuielekezea. Kwa mfan o, ni wazi kwamba mabenki katika 
sekta rasmi yanaheshimika sana. Ni aina ya asasi ambazo idadi kubwa kuliko 
yote ya watu ingependa kutumia huduma zake.  
 

Kwa upande mwingine, Asasi za Huduma Ndogo za Fedha na wakopeshaji 
fedha si rasmi wanatambuliwa kwa na mna hasi. Watu wanasema kwamba 
hawawezi kupata fedha yao mara moja, kwamba haikui haraka na aidha  
huduma zinazotolewa ni duni na si rafiki. Kwa wengi, kuwa mbali mno na 
kutojua kuzu ngumza lugha yao pia ni kikwazo kikubwa.  

Base: entire population
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Chati 3-18: Mchanganuo unaokusanya: Sifa za watoa huduma za kifedha  

 
Kwa mara nyingine, umbali kati ya watu na asasi unadhihirika kwa jinsi asasi 
zinavyotambulika na kuelezewa (ki -sifa/tabia au mtazamo). Kwa mfano, 
mabenki yanajitokeza dhahiri kwa mara nyingine ð watu wanahisi yapo mahali 
salama, na kwamba wanaweza kwenda na kupata huduma za kuweka akiba na 
uwekezaji kwa haraka kiasi na kwamba watapata fursa ya kuhudumiwa vyema 
kabisa. Hata hivyo, wengi hawaelewi namna mabenki yanavyofanya k azi na 
wanafikiri kuwa ni vijana mno kuweka kufungua akaunti katika benki.  
 
Upo utambuzi muhimu kwamba watu hawaelewi namna Asasi za Huduma 
Ndogo za Fedha na SACCOs zinavyofanya kazi na wanahofu kwamba hawana 
sifa stahiki za kuweza kujiunga katika huduma z ao. Vilevile wameweka 

masharti mengi mno kabla ya kuanza kufungua akaunti pamoja na kuwapo 
gharama nyingi zilizofichika. Katika asasi za huduma za fedha si rasmi, kama 
UPATU, watu wana amini kwamba zipo karibu na wateja wao na kwamba wana 
shauku nazo. Ada wanazimudu lakini inaekea kuna utambuzi kwamba huwezi 
kuziamini kukabidhi fedha yako kwa ajili ya hifadhi salama na ya uhakika, na 
aghalabu unaweza kupoteza fedha yako. 
 
Kwa wakati huu, kuna ushirikiano duni unashirikisha asasi za huduma za 
kifedha mbalimb ali. Ni wazi kwamba ipo haja ya kushirikiana na kufanya kazi 
pamoja kurekebisha taratibu zao za sasa za utendaji kazi na kupanga wakati 
huohuo kuwa wazi zaidi.   
 

Base: entire population
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3.4 Maelezo mafupi kuhusu watumiaji  
 

Asilimia ya Watanzania wanaopata huduma
za akiba au mikopo toka: Benki, SACCO au 

Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha

0%

10%

20%

30%

40%

50%

60%

Akiba na mikopo-benki Akiba na mikopo - SACCO Akiba na mikopo - Asasi

Huduma Ndogo za Fedha

Msingi : Wateja na wanachama wote wa asasiza fedha rasmi au rasmi kiasi

 
Chati 3-19: Asimilia ya Watanzania wanaopata huduma za akiba au mikopo toka:                           

Benki, SACCO au Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha 

 
Chati hii inaonyesha wazi kwamba inapokuja kwenye uwekaji akiba, kwa mara 
nyingine mabenki yanajitokeza kuwa ndi yo pendeleo la watu wengi . 
Yanafuatiwa na asilimia 30% wanaopendelea SACCOs na asilimia 17 
wanaopendelea kufanya biashara na Asasi za Huduma Ndogo za Fedha. Kwa 
kuwa jumla ya idadi ya watu wengi zaidi wanaishi maeneo ya vijijini, inaweza na 
SACCOs na Asasi za Huduma Ndogo za Fedha zinapoteza kiwango kikubwa 
cha biashara. Hata hivyo, shughuli zao zimeelekezwa kwenye watu wa kipato 
cha chini na wigo wao umepanuka hadi kufikia maeneo ya mbali na pembezoni 
ni  mkubwa kuliko wa mabenki. Sekt a rasmi inahudumia chini y a asilimia 10 ya 
jumla ya idadi watu lakini bado tunaona inavutia  zaidi ya asilimia 50 ya watu 
wanaochukua mikopo au kuchagua kuweka akiba. 
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Maelezo mafupi kuhusu watumiaji
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Msingi : Wateja na wanachama wote wa asasiza fedha rasmi au rasmi kiasi
 

Chati 3-20: Maelezo mafupi kuhusu watumiaji  

 
Moja ya simulizi dhah iri ya chati hii ni kwamba vijana wenye umri wa utu 
uzima hawajahamasishwa vya kutosha kuingia katika mfumo rasmi wa kifedha, 
lakini ni rika hili lina uwezekano mkubwa zaidi wa kuwa wateja.  
 
Wanaume wengi zaidi kuliko wanawake wanajishughulisha na sekta ra smi 
mijini, na vivyohivyo, wanaume zaidi kuliko wanawake wanatumia SACCOs 
maeneo ya vijijini. Wale waliokuwa na umri kati ya miaka 25 na 45 ndiyo 
wanaojishughulisha zaidi katika kundi lolote lile, na baada ya umri huo 
hupungua kwa kiasi kikubwa.  
 
Kwa msaada wa taarifa hii, na takwimu nyingi zaidi zilizokusanywa katika 
taarifa ya utafiti, mabenki, SACCOs na asasi za Huduma Ndogo za Fedha zina 
rasilimali muhimu ya maana inayoweza kutumiwa kurekebisha sera na bidhaa 
zao na kupanua wigo wa soko lao. 
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3.5 Ukaribu wa mpaka kati ya rasmi na rasmi kiasi  
 
Watanzania wanaotumia Asasi za Huduma Ndogo za Fedha Vyama vya 
Ushirika vya Akiba na Mikopo na Watoa Huduma Si Rasmi  
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Msingi : Watanzania wote wenye akaunti benki

 
Chati 3-21: Watanzania wenye akaunti katika benki ambao ama wanaweka akiba                                

au hukopa toka SACCO au Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha  

 
Ushahidi katika utafiti wa FinScope unaonyesha kwamba hata kama watu wana 
akaunti katika benki, vilevile wana huamua kuweka akiba na kukopa toka 
SACCO au Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha? Je mabenki hayasogeleki au 
hayafikiwi kwa urahisi? Je gharama zao ni kubwa mno?  Je zinaingilika?  Vipi 
kuhusu SACCOs na Asasi za Huduma Ndogo za Fedha ambazo watu 
wanaelekea kupendelea?  Angalia kwa karibu baadhi ya takwimu hizi zinaweza 
kukupa baadhi ya majibu: asilimia 22 ya watu wanaoamua kuweka akiba katika 
SACCO na asilimia 14 na Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha na hadi asilimia 15 
ya kundi hilo huchagua kuchukua mkopo toka  SACCO na asilimia 7 toka Asasi 
ya Huduma Ndogo za Fedha. Kwa nini watu wanachagua kutumia bidhaa toka 
uwanja mpana zaidi wa bidhaa toka zaidi ya mtoa huduma mmoja? Je SACCOs 
zinaweza kuongeza biashara yao kwa kujifunza namna watoa huduma wengine 
wanavyofa nya kazi?   
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Chati 3-22: Watanzania wenye akaunti katika benki ambao pia wanatumia watoa                      

huduma si rasmi, Asasi za Huduma Ndogo za Fedha au SACCOs  

 
Takribani nusu ya yenye akaunti katika benki pia huchagua kutumia huduma za 
fedha si rasmi katika kuweka akiba au kukopa, wakati maeneo ya vijijini asilimia 
42 wana huduma zinazotolewa na SACCOs. Takwimu za wateja katika makundi 
yanayotumia huduma za Asasi za Huduma Ndogo za Fedha ziko c hini, hata 
hivyo, asasi hizi huvutia wateja wengi zaidi maeneo ya mijini kuliko maeneo ya 
vijijini.  
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Wakopaji/waweka akiba é
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Huduma za fedha si rasmi
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Msingi kwa kila msitari ni tofauti : wanachamana wateja wote wa asasihusika

 
Chati 3-23: Mgawanyiko mijini -vijijini wa wateja kwa makundi ya huduma za  fedha 

 
Takwimu za FinScope zinawapa watumiaji wake taarifa nyingi kupita kiasi 
zinazoweza kuangaliwa toka pande tofauti.  Taarifa hizo zinaweza kuangaliwa 
kutoka mtazamo tofauti na pia kuwa ya manufaa kwa makundi mbalimbali ya 
watu ambao malengo yao yanatofautiana kabisa. Katika chati hii ni wazi 
kwamba SACCOs, VICOBAs na UPATU (ROSCAs) ndizo zilizotawala katika 
maeneo ya vijijini wakati mabenki na Asasi za Huduma Ndogo za Fedha 
zinapendwa mijini.  
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Mipaka ya fursa paatwa huduma za kifedha
ðBidhaa za kifedha zinazotumika
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Msingi : Watanzania wote ambao ama wanaweka akiba au hukopa toka benki asasiya
kifedha rasmi kiasi au rasmi

 
Chati 3-24: Mipaka ya fursa ya kupata huduma za fedha ð Bidhaa za fedha zinazotumika 

 

Hapa takwimu zinadokeza kwamba wanakuwa na utashi mkubwa zaidi wa 
kukopa toka SACCO au Asasi ya Huduma Ndogo za Fedha lakini kuweka akiba 
katika benki.   
 

Taarifa ya kidemografia ya Watanzania
wenye akaunti katika Benki ya Posta
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Msingi : Watanzania wote wenye akaunti katika Benki ya Posta

 
Chati 3-25: Taarifa ya Kidemografia ya Watanzania wenye akaunti katika Benki ya Posta 
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Posta inaweza kuwa ni rasilimali isiyotumika kikamilifu. Zaidi ya maradufu ya 
idadi ya wanaume kuliko ya wanawake na wakati hakuna tofauti kubwa mno 
kati ya matumizi ya mijini na vijijini, kwa hakika vijana hawavutiwi kui tumia.  

 

Asasi zinazotumika wakati huu

0%

10%

20%

30%

40%

50%

60%

N
M

B

C
R
D
B
 B

an
k

TN
Z P

os
ta

l B
an

k

N
BC

 L
td

A
ki
ba

 C
om

. B
an

k

S
ta

nb
ic
 B

an
k

 P
eo

pl
e'
s 
B
an

k 
of

  Z
N
Z

B
ar

cl
ay

s 
B
an

k

D
SM

 C
om

. B
an

k

E
xi
m

 B
an

k

Msingi : Watanzania wote wenye akaunti benki

 
Chati 3-26: Asasi zinazotumika wakati huu  

 
Chati hii inaonyesha uainishaji wa wateja wa benki, CRDB ikiwa inaongoza na 
karibu moja ya tano ya benki za Barclays, Dar es Salaam Community na Exim 
zinazohudumia asilimia 1 tu.  Ni vipi CRDB imekuwa ya kuvutia watu wengi 
zaidi na vipi wengine wanaweza kuongeza mgawo wao wa soko? Je hali hiyo 
inatokana na miundombinu ya kimaumbile peke yake au inaweza kutokana na 
bidhaa na huduma zinazotolewa? Je sehemu mbalimbali za jumuiya zinalengwa 
mahsusi na ipasavyo? Je teknolojia mpya inatumika kikamilifu, hususan katika 
maeneo ya vijijini ambako idadi kubwa zaidi ya watu wanaishi lakini idadi 
ndogo kuliko zote ya mabenki hupatikana?  
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3.6 Hitimisho  
 

Yapo matatizo mengi, tofauti na mengine muhimu yanayozuia kupanuka kwa 
fursa na ongezeko la wigo wa huduma za kifedha Tanzania Bara na Zanzibar.  
Ubia wa serikali, wahisani na washirika wa maendeleo na viongozi wa biashara 
unahitajika kushughulikia matatiz o haya kwa malengo ya wakati huu, muda wa 
kati na muda mrefu. Sera ya Serikali inahitaji ku -akisi maendeleo chanya, aidha 
kampeni ya matangazo itakayojumuisha taasisi za umma na binafsi inahitaji 
kuongezeka na hatimaye hitaji liwe ni kufanya kazi vizuri za idi.  
 
Tatizo kubwa zaidi lililoonekana katika utafiti lilikuwa ni utambuzi kwamba 
kiwango cha chini cha elimu, hasa miongoni mwa wanawake vijijini ni kikwazo 
cha msingi. Uelewa na ufahamu duni wa masuala ya kifedha unaotokana na hali 
hiyo ð kushindwa kuele wa lugha na falsafa inayotumiwa kuelezea huduma na 
bidhaa za kifedha ð Kwa hiyo hali hii inakuwa kikwazo kikubwa cha upatikanaji 
wa fursa ya huduma za fedha. 
 
Maeneo ya vijijini yanahitaji kuhudumiwa vizuri zaidi ili watu waweze kukopa 
kufanikisha utekelez aji wa kuanzishia biashara, kuweka akiba toka sehemu ya 
kile wanacho chuma na kuchukua mikopo wanapoihitaji. Huduma zinahitaji 
kuwa zenye kiwango cha ubora wa hali ya juu na lazima zidhititiwe ili kujenga 
imani.  
 
Usafiri wa umma, barabara mpya na ubora wa maisha vyote vinahitaji  
kuendelezwa na kuimarishwa kwa kiasi kikubwa ili kunyanyua uwezekano wa 
kuvuna na kuongeza kipato na kusaidia uchumi kustawi.  
 
Takwimu za FinScope ni rasilimali muhimu inayopatikana na kutoa 
mchanganuo wa ziada wenye wingi wa neema . Takwimu hizi zitapatikana 
kusaidia sekta yoyote kuboresha huduma na bidhaa zake na, kwa kufanya 
hivyo, kunasaidia masoko yafanye kazi kwa ajili ya manufaa ya Watanzania 
wote. 
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4. Vikwazo vya fursa ya kupata huduma za fedha  
 

Kikwazo ðkutofahamu kuhusué.
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Chati 4-1: Kikwazo ð kutofahamu kuhusué. 

 
Chati tano zinazofuata zinaonyesha mojawapo kati ya vikwazo vikuu 
vinavyokwaza upatikanaji wa huduma za kifedha: kukosa elimu kwa jumla na 
hasa uelewa na ufahamu wa masuala ya kifedha. Zaidi ya nusu ya jumla ya 
idadi ya watu wote hawajawahi kusikia kuhusu kadi ya mkopo, mashine ya 
ATM au hata akaunti ya hundi. Kuboreshwa kwa fursa ya kupata huduma za 
kifedha kutahitaji pia kuboreshwa kwa viwango vya elimu nchini kote.  
 
 
 
 

Sura ya 

4 
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Kikwazo ðKutoelewa istilahi za
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Chati 4-2: Kikwazo ð Kutoelewa istilahi za kibenki  
 

Chati inaonyesha picha inayofanana ingawa kiwango cha elimu ni cha juu 
kidogo.  Elimu ndiyo jawabu la kupanuka kwa tasnia ya huduma za kifedha.  

 

Kikwazo ðHiawatha kusikia kuhusu
bima

0%

5%

10%

15%

20%

25%

30%

Bima Upatu/Kibati Dhamana Mdamii Mkopo

Msingi : Jumla ya idadi ya watu wote

 
Chati 4-3: Kikwazo - Hiawatha kusikia kuhusu bima  
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Takwimu hizi zinadokeza kwamba robo tatu ya jumla ya idadi ya watu 
wamesikia kuhusu bima.  Upatu/Kibati, dhamana na mikopo vinafahamika 
zaidi kidogo na Watanzania.  

 

Kikwazo ðhajawahi kusikia kuhusu istilahi
za kibenki (mke/mume )
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Chati 4-4: Kikwazo ð hajawahi kusikia kuhusu istilahi za kibenki (mke/mume)  

 
Wanawake wanaonekana kuendelea kuwa na utambuzi mdogo zaidi wa 
msururu wa bidhaa za kifedha kuliko wanaume. Lengo la kuwaelimisha 
wanawake ni jambo linalopaswa kupewa kipaumbele.  
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Chati 4-5: Kikwazo ð Hajawahi kusikia kuhusu istilahi za kibenki  
 

Watu wa maeneo ya vijijini wanaendelea kwa kiasi kikubwa kuwa na uelewa na 
ufahamu finyu  wa masuala ya kifedha kuliko wenzao wa lioko  mijini, na 
wanatoa changamoto kubwa kwa tasnia ya huduma za kifedha. 
 

Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za
fedha ðuelewa wa maana ya nenoômkopoõ
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Chati 4-6: Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za fedha                                                                            

ð uelewa wa maana ya neno 'mkopo' 
 



F I N S C O P E  K I T A B U  C H A  E L E C T R O N I K I                              

 

44 

 

Huu ni utambuzi mwingine yakinifu kwenye viwango vya elimu na utamaduni 
wa Watanzania. Watu wengi katika makundi yote wamesikia na wanaelewa 
neno ômikopoõ, hata hivyo wale walio katika kundi la si rasmi na tengwa 

wanaonyesha kuwa na uelewa na ufahamu mdogo zaidi.  
 

Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za
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Chati 4-7: Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za fedha                                                                                

ð uelewa wa maneno 'riba juu ya mikopo'  

 
Jumla ya idadi ya watu inagawanyika zaidi inapokuja kwenye neno lisilokuwa la 
kawaida sana, riba juu ya mikopo (dhana muhimu sana kuelew eka kama 
unachukua mkopo!) ni ya kawaida vya kutosha kwa watu waliohusishwa rasmi 
lakini ni ya kawaida kidogo kwa wale waliotengwa toka tasnia ya huduma za 
kifedha.  Hata wale katika kundi rasmi kiasi wanajumuisha asilimia 55 tu ya 
wale waliowahi kulisikia  na kulielewa neno hilo.  
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Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za fedha
ðuelewa wa manenoôakaunti ya akibaõ
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Chati 4-8: Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za fedha                                                                              

ð uelewa wa maana ya 'akaunti ya akiba' 

 
Dhana ya kuongezeka au ukosefu wa utambuzi na ufahamu kutoka kwa 
waliohusishwa kwenye kundi la waliyotengwa inaweza kuonekana katika chati 
hii pia. Wajibu hojaji waliulizwa wanaelewa nini kuhusu neno ôakaunti ya akibaõ.  
Wakati idadi kubwa ya waliohusishwa  na kundi rasmi na rasmi kiasi 
walifahamu lilikuwa na maana gani, wachache zaidi katika kundi si rasmi na 
tengwa walikuwa wanalifahamu.  
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Vikwazo vya fursa ya kupatiwa huduma za
fedha ðuelewa wa manenoôriba juu ya akibaõ
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Chati 4-9: Vikwazo vya fursa ya kupata huduma za fedha                                                                              

ð uelewa wa istilahi 'riba juu ya akiba'  

 
Kwa mara nyingine, tunaona dhana ya kujulikana: watu katika kundi 
lililohusishwa rasmi lina mwelekeo wa kufahamu zaidi na kuelewa maneno ya 
kifedha na w engine ambao wanaangukia katika makundi ya ama si rasmi au 
tengwa wana upeo finyu na mapengo makubwa zaidi ya uelewa. Ni jambo la 
kutia moyo kwamba takribani nusu ya wale waliokuwa wanaohusishwa na 
sekta rasmi kiasi wanafahamu na kuelewa dhana ya riba juu ya akiba. 
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Chati 4-10: Mahitaji ya elimu ya kifedha  

 

Takwimu hizi zinaweka wazi kwamba idadi kubwa ya watu wanapenda sana  
kufahamu kwa undani juu ya masuala ya huduma na bidhaa za kifedha.  Ni juu 
ya vyombo vinavyotoa huduma ndani ya tasnia kutafuta njia za kuwafundisha, 
labda kwa kutumia kampeni za pamoja au za umma.  
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Kikwazo cha ðUpatikanaji wa usafiri katika
mazingira ya mjini na vijijii
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Chati 4-11: Kikwazo cha - Upatikanaji wa usafiri katika mazingira ya mijini na vijijini  

 
Kusafiri kwa urahisi hadi kwenye benki, SACCO, asasi ya huduma ndogo za 
kifedha au, kwa hakika, asasi yoyote ya kifedha ni hatua muhimu ya kwanza ya 
kuweza kushiriki katika h uduma zao.  Hii ni dhahiri kabisa kwamba ni rahisi 
zaidi kwa wakazi wa maeneo ya mjini kufanya hivyo kuliko wale walioko 
vijijini, ambao wengi wao wako mbali au sehemu za pembezoni.  Ni chini ya mtu 
mmoja kati ya watano katika maeneo haya ndiye anayeweza kupata usafiri 
unapohitajika ikilinganishwa na watatu kati ya wanne katika maeneo ya mjini.  
 
Nje ya maeneo ya mjini, usafiri unapatikana katika nyakati fulanifulani katika 
hali nzuri, na mara nyingi haupatikani kabisa, hivyo basi ili kuweza kufika 
kwenye asasi za kifedha, kwa kweli, haiwezekani kabisa. Ukosefu wa usafiri na 
barabara labda ni kikwazo kikubwa kinachominya fursa ya kupata huduma za 
kifedha na ni tatizo linalohitaji juhudi ya pamoja na ushiriki wa wadau wote 
wenye nia na dhamira moja kulitatua ð ikiwemo Serikali, sekta binafsi na ya 
umma. 
 
 
 
 
 




